ผู้เขียน หัวข้อ: รถสีขาว เจ้าปัญหา???  (อ่าน 43292 ครั้ง)

cestnoy

• บุคคลทั่วไป
รถสีขาว เจ้าปัญหา???
« เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2006, 14:16 »
อยากรู้ว่า รถสีขาวมันจะดูแลยากมากมั้ยคะ กำลังอยู่ในช่วงตัดสินใจเลือกสีอ่ะค่ะ มีแต่คนเตือนว่าระวังมันจะเหลือง เพื่อนๆที่ใช้ รถสีขาวช่วยแนะนำหน่อยนะคะ (เป็นมือใหม่หัดขับด้วยค่ะ)
ป.ล. ถ้าสีขาวรักษาก สงสัยงานนี้จะต้องเลือกสีเหลืองซะแล้ว

ออฟไลน์ Army

• Tiida Team Thailand (F)
  • Hero Member
  • *
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2006, 14:26 »
เค้าบอกว่ารถสีขาวน่ะค่ะ ถ้าเราหมั่นล้าง เคลือบสี บ่อยๆมันก็ไม่เหลืองนะคะ อย่างเช่น ถ้าฝนตกเราก็ควรจะรีบล้างเพราะน้ำฝนมีฤทธิ์เป็นกรด อาจจะกัดสีได้ หรือ ถ้าจอดรถแล้วเจอพวกยางต้นไม้ก็ล้างออกด้วยนะคะ แล้วก็หมั่นเคลือบสี อาร์มว่าก็น่าจะโอเคแล้วนะคะ

อย่างอาร์มตอนแรกลังเลจะเอาสีขาวหรือดำ พอเห็นสีขาวแล้วเลิฟทันที แล้วก็คิดว่าตัดสินใจถูกที่เลือกสีขาวมุกค่ะ ^^  คิดๆไว้เหมือนกันนะ ถ้ามันแย่จริงๆแบบขาวไม่เท่ากันทั้งคัน อารืมจะทำสีดำเลยทีนี้ -"-  แต่เพื่อนๆในคลับใช้ tiida สีขาวมุกกันเยอะมากเลยค่ะ สีดำก็ไม่แพ้กัน ยังไงเลือกที่ชอบที่สุดแล้วตัดสินใจเลยนะคะ

ป.ล. สำหรับเรื่องยางมะตอย 55555 อาร์มมีผลิตภัณฑ์ Soft 99 มาแนะนำ เป็นเสปรย์ฉีดไปที่ยางมะตอยแล้วยางมะตอยจะละลายให้เราเช็ดออกทันทีค่ะ ไม่กัดสีรถ ไม่ทำให้รถด่าง เป็นผลิตภัณฑ์ของร้านพี่ไก่ Proshop ใช้ดีจริงๆค่ะ อาร์มขัดไปหลายรอบละ

( พี่ไก่ๆๆๆ ค่าโฆษณา ขอเป็นเลี้ยงวันมีตติ้งเลยนะคะ อิอิ )

cestnoy

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2006, 14:35 »
ขอบคุณมากค่า คุณอาร์ม
แต่ยังไงก็ต้องผ่านการอนุมัติจากคุณป๊ะป๋าอีกที...ตัดสินใจลำบากจริงๆ เลย (แง... T_T)

@NooThEnT@

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2006, 17:37 »
กังวลเรื่องนี้เหมือนกันเลยค่ะ ตอนแรกอยากได้สีดำ แต่ดูแมนมาก เลยลังเลระหว่างขาวกะเหลือง แล้วเเดงเป็นไงมั่งอ่ะคะ ยังไม่เคยเห็นของจิงเลยอ่ะค่ะ

ออฟไลน์ monkeyact

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2006, 20:40 »
อ้างจาก: @NooThEnT@
กังวลเรื่องนี้เหมือนกันเลยค่ะ ตอนแรกอยากได้สีดำ แต่ดูแมนมาก เลยลังเลระหว่างขาวกะเหลือง แล้วเเดงเป็นไงมั่งอ่ะคะ ยังไม่เคยเห็นของจิงเลยอ่ะค่ะ

ผมก็ชอสีแดงเหมือนกันน่ะ  อยากเห็นรูปชัดๆ หรือใครขับTiida สีแดงบ้างครับ โชว์รูปกันหน่อยสิ
สมุนไพรไทย => http://samunprai-thai.blogspot.com
Online Store => http://cheapstore-online.blogspot.com/

ออฟไลน์ auaugust

• Tiida Team Thailand (F)
  • *
  • Line, whatapps : 089-1114517 ค่ะ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2006, 08:02 »
ทีด้าสีแดง 5ประตู อูเคยเห็นแล้วค่ะ  ที่ศูนย์

มันจะไม่ใช่สีแดงสดแบบยาริสนะค๊ะ  แต่จะเป็นสีแดงเลือดหมูค่ะ (อันนี้พี่เซลล์เค้าบอกว่าลูกค้าสั่งว่าจะเอาสีแดง

แล้วจะออกเลย พี่เซลล์เลยสั่งมา  ปรากฎสั่งมาเปลี่ยนสีเปงสีดำเฉยเลยค่ะ) เค้าบอกนึกว่าเป็นสีแดงสดน่ะค่ะ

สวยมั้ย ก็สวยค่ะ  แต่จะดูเป็นผู้ใหญ่นะค๊ะ  

ส่วนทีด้าสีเหลืองมะนาว  ก็เห็นมาแล้วค่ะ  ก็สวยค่ะ  ไม่งั้นเค้าจะโปรโมทสีนี้หรอเน้อ  

แต่ใครจะเลือกสีอะไร  ลองดูดวง เสริมดวงชะตาด้วยดีกว่ามั้ยค๊ะ  ว่าเราเหมาะกับรถสีอะไร

จะได้สบายใจค่ะ
มุมสีติดโคมไฟน้องทีด้าของอู http://www.tiida-club.net/smf/index.php?topic=6684.0 คลิ๊กๆค่า
รับซื้อ รถยนต์มือสองทุกรุ่น ให้ราคาดีค่ะสนใจติดต่อได้ค่ะ  http://www.tiida-club.net/smf/index.php/topic,31259.0.html

ผู้มาเยือน

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2006, 08:39 »
รถสีดูแลยาก สำคัญตอนออกรถมาใหม่ๆครับ ต้องขัดเคลือบสีก่อนที่จะเอาออกมาวิ่งใช้ปรกติ คือเคลือบไว้ก่อนที่จะออกมาโดนฝุ่นหรือฝนนะครับ ถ้าจะให้แนะนำก็ ออกจากศูนย์ รับรถเสร็จก็เข้าคาร์แคร์ดีๆเลย ลงทุนครั้งแรกมากหน่อย จะได้ไม่กลุ้มใจเวลารถสีขาวกลายเป็นสีหม่น
ป.ล. รถสีขาวมุกจากโชว์รูม จอดเทียบกันหลายๆคัน สีก็ไม่เท่ากันครับ ภาษาอู่สีเค้าเรียกสีมันดิ้น แล้วขึ้นอยู่กับสภาพการเคลือบด้วย

ออฟไลน์ kraisoon

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2006, 15:32 »
รถผมสีดำครับ เป็นรอยขีดข่วนง่ายมาก

ออฟไลน์ ~Patience~

• นี่ไง ไหนใครว่าเตฟร์อมตก แล้วนี่ถ้วยอะไร
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2006, 15:41 »
ผมสีขาว แต่หน้าหมู่บ้านทำทางพอดี เจอดินแดงจนจะเปลี่ยนไปแล้วครับ55 ออกสีขาว

ได้สีแดงแถม ต้องมาเยือน ประชาอุทิศ 90 รับรองรถเพื่อนๆออกไปแดงทั้งคัน

ออฟไลน์ aRZ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2006, 15:58 »
เคยไปดูที่ศูนย์สีแดงก็สวยดีนะครับ

cestnoy

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2006, 17:12 »
ขอบคุณทุกๆ คำตอบนะคะ ตอนนี้ตัดใจ เลือกสีเหลืองไปแล้วเรียบร้อย อย่างนึงเพราะไปดูดวงมาด้วยอ่ะค่ะ (แหะๆ) อีกอย่าง เป็นมือใหม่อ่ะค่ะ พี่เจ้าของโชว์รูมเค้าบอกว่าสีขาวถ้ามีปัญหาต้องทำสี สีขาวมันเทียบสีลำบากกว่าสีอื่น T-T ได้แต่เสียดาย..
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 22, 2006, 17:13 โดย cestnoy »

ออฟไลน์ wywern

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2006, 22:07 »
 ตามหลักการนะครับ
ยังไงๆ สีขาวก็เหลืองขึ้นครับ เพราะ สีเหลืองมันเกิดจาก คาร์บอนไดออกไซด์ (CO2) ในอากาศครับ
จะเร็วจะช้า คงขึ้นกะการดูแลครับ

ออฟไลน์ Black_TeddY

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2006, 22:44 »
อา ฮ้า    อ่านแล้ว อยาก บอกเหมือนกันว่า ใช่ว่าสีขาว จะดูแลยาก มากที่สุด   ขอบอกว่า สีดำก็ช้ำใจไม่ต่างกัน เผลอๆจะมากกว่าซะอีก ก็ ไอ้สีดำเนี่ย มันเป็นอะไรที่เห็น CatHair (ขนแมว)  ง่ายมากๆ เอาผ้าซี้ซั้ว มา เช็ด ก็ ทำให้เป็นรอยง่ายมากๆ  รอยด่างก็ เห็นชัด พอส่องกับไฟ แล้ว เศร้ามากๆ รถออกมาใหม๋ๆ เป็นรอยขนแมวเพียบ คือถ้าเป็นสีอ่อน จะมองไม่เห็นเลย

ต้องกัดฟันไปเคลือบ สีบ่อยๆ ที่ car care แม้รอยจะมี แต่ ก็ เคลือบไว้ เป็นฟิล์มกันไว้ดีกว่า อย่างน้อย ก็ เงาๆ ดู สวยดี ยอมรับว่าดูสวย แต่ ก็ต้องดูแลดีๆเป็นพิเศษ

คิดว่าสีขาว แรกๆ ดูแลง่ายกว่านะ ไม่ต้องกลัวเรื่องรอย แต่ แค่ระวังยางมะตอย ซึ่งมันมีน้ำยา จากร้าน เฮียไก่ อยู่แล้ว  ฉะนั้น แนะนำว่าสีขาวดีกว่า สวยกว่า สีดำนะ กว่า จะรอจนมันเหลือง คงหายเห่อ แล้วแหละน๊า แต่สีดำ ยังไม่ทันหายเห่อเลย รอย เพียบ เซ็ง

ออฟไลน์ Damkerng

• Administrator
  • Full Member
  • Tiida Thailand Member # 001
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2006, 09:09 »

หัวอกเดียวกันเล้ย ชิ
แต่สีดำนะ ล้างรถเมื่อไหร่ ก็ยังหลงเมื่อนั้นแหล่ะ
เงาวับ ได้ใจจริง ๆ
ใช้รถ สีดำ เขาว่าต้องขยันล้างหน่อย
สีเหลือง Promote ก้อสวยใสตลอด แม้ว่าจะล้างหรือไม่ล้าง
ที่เลือกสีเหลือง ก้อน่าจะถูกต้องแล้วค้าบบบ
*-----------------------------------------------------------
*
*...Life is not about waiting for the storms to pass...
*...it's about learning how to dance in

cestnoy

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2006, 12:19 »
 เลือกสีรถเสร็จ ตอนนี้ก็มาคิดเรื่องสีฟิล์มต่อ.. รถสีเหลืองติดฟิล์มสีไรสวยคะ (อยากได้แบบไม่มืดมาก) แนะนำหน่อยนะค้า
ป.ล. ไม่มีเวลาไปดูสีฟิล์มเท่าไหร่อ่ะค่ะ เลยอยากจะขอให้ recommend ไว้ก่อนชั้นนึง  

ออฟไลน์ sasi

Re: รถสีขาว เจ้าปัญหา???
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2010, 20:08 »
สีขาว มี 2 แบบ แบบสีด้านกับสีมุก ตอนนี้แบบสีด้านไม่ทำออกมาแล้ว ดูแลยาก สิ่งสกปรกจะแทรกเข้าเนื้อสีได้ แต่สีขาวมุก ดูแลง่ายกว่าและก็จะออกสีเหลืองๆอยู่แล้วจ้า

ออฟไลน์ ball737

• ก็เพราะถูกใจเลยเลือก
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2010, 09:29 »
สีดำ ยังไงก็สวยได้ใจจริงๆ เวลาเห็นคันอื่นวิ่งผ่าน ดูแล้วใช่เลยสีนี้แหละ โดนใจ

ออฟไลน์ pord_13

• Tiida Team Thailand (M)
  • *
  • สติ + เหตุผล = ภูมิคุ้มกัน
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2010, 09:36 »
สีขาวล่ะช้ำใจมาก เมื่อวานโดนมาสดสดร้อนร้อน คุณภรรยาเล่นยางมะตอยมาทั้งแถบเลย วิ่งไปทับถนนที่เพิ่งราดยางมะตอยมา ฝั่งขวาเป็นเม็ดๆ ตลอดแนวตั้งแต่หน้ายันประตูหลัง ซุ้มล้อนี่ไม่ต้องพูดถึงเลย เต็มๆ นั่งเช็ดนั่งขัดกันเป็นชั่วโมง หลังจากนี้ยังไม่รู้เลยว่าจะกลับมาสดใสได้เหมือนเดิมหรือป่าว .... เฮ้อ

ออฟไลน์ HuKAnG

• Tiida Team Thailand (M)
  • *
  • WasH@HerE
    • WasH@HerE
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2010, 10:20 »
อย่ากลัวเรื่องเหลืองครับ เพราะทุกคันเหลืองได้ทั้งนั้น แต่สีขาวเห็นอาการได้ชัดเพราะมันสว่างครับ

ส่วนสีอื่นเค้าจะเรียกว่ามันหมองครับ อาการของคราบเหลืองคือ

สิ่งสกปรกที่ค้างอยู่ที่ผิวรถครับ หรือเรียกว่า คราบไคลของรถ มันจะทำให้รถหมองลง

เหตุเกิดจากการที่เราไม่ดูแลรักษาความสะอาดให้ดี ไม่มีการลงแว๊กซ์ ไม่มีการ clean ที่ดี

เพราะถ้าเราดูแลดีตั้งแต่ต้น ไม่ต้องกลัวที่จะเหลืองเลยครับ

ออฟไลน์ sasi

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มีนาคม 14, 2010, 16:33 »
เป็นบ้างเหมือนกัน เวลาวิ่งทางไกล ชอบไปติดอะไรไม่รู้ดำๆ เอาออกยาก และเพิ่งไปโดนอะไรไม่ร้เหมือนแชลแลก หรือแลกเกอร์อะไรประมาณนี้ เอาไม่ออกเลยไม่ว่าจะขัดออำยังไง