Community > TIIDA GAS

ถ้าจะเปลี่ยนเครื่อง

<< < (2/2)

SignifeR:

--- อ้างจาก: zumo ที่ ธันวาคม 22, 2008, 21:40 ---
--- อ้างจาก: SignifeR ที่ ธันวาคม 20, 2008, 21:50 ---
--- อ้างจาก: zumo ที่ ธันวาคม 20, 2008, 21:34 ---อยากรู้ครับ สมมุติ ต้องเปลี่ยนเครื่อง ทีด้า จะวางเครื่องอะไรได้บ้างครับ :YoyoEmo07: :YoyoEmo07:

--- End quote ---

ต้องถามจุดประสงค์ก่อนว่าจะเปลี่ยนไปเพื่ออะไร ?

เช่นเครื่องที่ใช้อยู่ ไม่ทนกับการใช้แก๊ส ไม่คุ้มกับการเปลี่ยนชิ้นส่วนภายในเครื่องยนต์ ประมาณนี้ครับ

อธิบายตามประสบการณ์ที่ผมเข้าใจละกันครับ

เพราะเครื่องทีด้ามันไม่ได้ถูกออกแบบมาเพื่อใช LPG หรือแม้กระทั่ง NGV อยู่แล้วน่ะสิครับ เครื่องมันออกแบบมาให้ใช้น้ำมันดังนั้นเมื่อคุณมีการดัดแปลงระบบเชื้อเพลิงมันก็เลยอาจจะเสียได้ไวครับ อันนี้ตรงๆ เลย ส่วนที่สองคือ อาจจะทำการซ่อมและอัพเกรดระบบภายในเครื่องยนต์ที่มีการสะสมของความร้อน แบบที่ทำๆ กัน คือชุบเคลือบแข็งวาล์วใหม่ก่อนประกอบก็ช่วยได้

ส่วนการเปลี่ยนเครื่อง ถ้าจะเปลี่ยนเป็นเครื่องตรงรหัส HR15DE 4WD หรือจะเป็นตัวอื่นๆ ก็ไม่มีประโยชน์เพราะเดี๋ยวก็พังอยู่ดี

การวางเครื่องใหม่ ผมตอบตามความรู้งูๆ ปลาๆ เลยนะ เพราะจากประสบการณ์ผมไม่เคยวางเครื่องนิสสันทีด้าด้วย แต่เคยวาง 3S-GTE กับโคโรน่าคันเก่า และ 1JZ-GTE กับวอลโว่ และล่าสุด 3S-GE ขับหลัง กับอีซุซุที่โรงงาน ซึ่งระบบเครื่อง กับระบบไฟของรถมันค่อนข้างจะแยกกันเป็นอิสระพอสมควรครับ ดังนั้นการวายริ่งมันไม่ดุเดือด แต่กับทีด้าผมว่าอาจจะยากกว่าเพราะ ระบบรถของทีด้า มันฉลาดกว่าที่คุณๆ ท่านๆ คิดกันไว้เยอะมากๆ เพราะระบบรถรุ่นใหม่ๆ ของนิสสัน เป็นระบบแลนกันทั้งคัน มันจะเช็คระบบกันทั้งคัน ดังนั้นการวางเครื่องโดยช่างที่ไม่เข้าใจรถแล้ว รวนแหงๆ บางทีเครื่องถูกจริง พวกเครื่องนิสสันซันนี่อ่ะครับ น่าจะอึดกว่านะ(ในความคิดผมนะ) แต่ก็วางแล้วจะจบหรือเปล่าก็อีกเรื่อง เพราะระบบที่มันลูปกันทั้งคัน ถ้าไปตัดระบบบางอย่างในรถ อาจจะส่งผลต่อการทำงานของเครื่องยนต์ ชุดไฟ ฯลฯ อีกมากมาย ขนาดเจวางในวอลโว่ ยังต้องมีการดัดแปลงตัดต่อชุดสายไฟบางตัว ยังต้องมีการหลอกหน้าปัดต่างๆ เลย สายผิดไปเส้นเดียวต้องตามแก้กันอีกเป็นวันๆ

ดีเทลลึกๆ มันไม่มีคนทำ อาจจะจำเป็นต้องถามอู่แท็กซี่ ที่เขามีทีด้าตัวสี่ประตู ว่าเขาแก้ปัญหากันอย่างไรประกอบด้วย จะได้แนวทางที่ถูกต้องนะครับ หรือยกเครื่องใหม่วางแล้วจบหรือไม่ อันนี้คงต้องพยายามสืบเสาะจากคนที่เขาใช้รถเพื่อการพาณิชย์จริงๆ แล้วหล่ะครับ

oat_tiida:

--- อ้างจาก: choke_tosap ที่ กรกฎาคม 31, 2009, 00:07 ---แนะนำให้ใช้เครื่อง ตระกูล Nissan ดังเดิม ส่วนจะเอาเครื่องรุ่นไหนอยู่ที่กะตังค์ ครับ แนะนำเพิ่มเติม
          อู่ชัยวัฒน์เซอร์วิส จ.เพชรบุรี เป็นอู่มาตรฐานติดตั้งระบบแก๊สรถยนต์ LPG- NGV ด้วยความเห็นชอบจากกรมการขนส่ง เลขที่ ตปร พบ 1-2552 ติดตั้งโดยช่างผู้ชำนาญงาน ผ่านการอบรมจากกรมพัฒนาฝีมือแรงงาน ติดตั้งระบบแก๊สด้วยอุปกรณ์มาตรฐานอิตาลี ติดตั้ง-จูนอัพด้วยคอมพิวเตอร์และซอฟท์แวร์ที่ทันสมัย และเป็นตัวแทนจำหน่ายอุปกรณ์ติดตั้งแก๊สทุกชนิดทุกยี่ห้อ เช่น AC, AG, VERSUS, AUTRONIC, LOVATO, EMMEGAS,BLUEMEC เป็นต้น
               บริการซ่อม เปลี่ยนและติดตั้งเครื่องยนต์ดีเซลและเบนซิน  บริการไวร์ริ่งสายไฟเครื่องยนต์หัวฉีด                   ซ่อมบำรุงรถยนต์ของท่านให้อยู่ในสภาพพร้อมขับขี่อย่างปลอดภัย มั่นใจสำหรับการเดินทาง
อู่ชัยวัฒน์เซอร์วิสเพชรบุรียินดีให้บริการอย่างเป็นกันเอง และพร้อมให้คำปรึกษา ฟรี..โทร. 089-812-5769เลขที่ 141 หมู่ 4 ซอยโรงแรมแฮ๊ปปี้รีสอร์ท, ถนนเพชรเกษม, ต.ไร่ส้ม, อ.เมือง, จ.เพชรบุรี 
สนใจดูรายละเอียดเพี่มเติมได้ที่ http://www.chaiwatservices.com

ขอโทษจริงๆครับพี่ ผมว่าพี่ออกแนวโฆษณาสองกระทู้แล้วนะครับ http://www.tiida-club.net/smf/index.php?topic=13782.0

--- อ้างจาก: SignifeR ที่ ธันวาคม 24, 2008, 10:43 ---
--- อ้างจาก: zumo ที่ ธันวาคม 22, 2008, 21:40 ---
--- อ้างจาก: SignifeR ที่ ธันวาคม 20, 2008, 21:50 ---
--- อ้างจาก: zumo ที่ ธันวาคม 20, 2008, 21:34 ---อยากรู้ครับ สมมุติ ต้องเปลี่ยนเครื่อง ทีด้า จะวางเครื่องอะไรได้บ้างครับ :YoyoEmo07: :YoyoEmo07:

ต้องถามจุดประสงค์ก่อนว่าจะเปลี่ยนไปเพื่ออะไร ?

เช่นเครื่องที่ใช้อยู่ ไม่ทนกับการใช้แก๊ส ไม่คุ้มกับการเปลี่ยนชิ้นส่วนภายในเครื่องยนต์ ประมาณนี้ครับ

อธิบายตามประสบการณ์ที่ผมเข้าใจละกันครับ

เพราะเครื่องทีด้ามันไม่ได้ถูกออกแบบมาเพื่อใช LPG หรือแม้กระทั่ง NGV อยู่แล้วน่ะสิครับ เครื่องมันออกแบบมาให้ใช้น้ำมันดังนั้นเมื่อคุณมีการดัดแปลงระบบเชื้อเพลิงมันก็เลยอาจจะเสียได้ไวครับ อันนี้ตรงๆ เลย ส่วนที่สองคือ อาจจะทำการซ่อมและอัพเกรดระบบภายในเครื่องยนต์ที่มีการสะสมของความร้อน แบบที่ทำๆ กัน คือชุบเคลือบแข็งวาล์วใหม่ก่อนประกอบก็ช่วยได้

ส่วนการเปลี่ยนเครื่อง ถ้าจะเปลี่ยนเป็นเครื่องตรงรหัส HR15DE 4WD หรือจะเป็นตัวอื่นๆ ก็ไม่มีประโยชน์เพราะเดี๋ยวก็พังอยู่ดี

การวางเครื่องใหม่ ผมตอบตามความรู้งูๆ ปลาๆ เลยนะ เพราะจากประสบการณ์ผมไม่เคยวางเครื่องนิสสันทีด้าด้วย แต่เคยวาง 3S-GTE กับโคโรน่าคันเก่า และ 1JZ-GTE กับวอลโว่ และล่าสุด 3S-GE ขับหลัง กับอีซุซุที่โรงงาน ซึ่งระบบเครื่อง กับระบบไฟของรถมันค่อนข้างจะแยกกันเป็นอิสระพอสมควรครับ ดังนั้นการวายริ่งมันไม่ดุเดือด แต่กับทีด้าผมว่าอาจจะยากกว่าเพราะ ระบบรถของทีด้า มันฉลาดกว่าที่คุณๆ ท่านๆ คิดกันไว้เยอะมากๆ เพราะระบบรถรุ่นใหม่ๆ ของนิสสัน เป็นระบบแลนกันทั้งคัน มันจะเช็คระบบกันทั้งคัน ดังนั้นการวางเครื่องโดยช่างที่ไม่เข้าใจรถแล้ว รวนแหงๆ บางทีเครื่องถูกจริง พวกเครื่องนิสสันซันนี่อ่ะครับ น่าจะอึดกว่านะ(ในความคิดผมนะ) แต่ก็วางแล้วจะจบหรือเปล่าก็อีกเรื่อง เพราะระบบที่มันลูปกันทั้งคัน ถ้าไปตัดระบบบางอย่างในรถ อาจจะส่งผลต่อการทำงานของเครื่องยนต์ ชุดไฟ ฯลฯ อีกมากมาย ขนาดเจวางในวอลโว่ ยังต้องมีการดัดแปลงตัดต่อชุดสายไฟบางตัว ยังต้องมีการหลอกหน้าปัดต่างๆ เลย สายผิดไปเส้นเดียวต้องตามแก้กันอีกเป็นวันๆ

ดีเทลลึกๆ มันไม่มีคนทำ อาจจะจำเป็นต้องถามอู่แท็กซี่ ที่เขามีทีด้าตัวสี่ประตู ว่าเขาแก้ปัญหากันอย่างไรประกอบด้วย จะได้แนวทางที่ถูกต้องนะครับ หรือยกเครื่องใหม่วางแล้วจบหรือไม่ อันนี้คงต้องพยายามสืบเสาะจากคนที่เขาใช้รถเพื่อการพาณิชย์จริงๆ แล้วหล่ะครับ

แบบที่พี่อาร์ทว่าไช่เลยครับ รถทิด้าเราเป็นระบบ CAN

CAN (Controller Area Network) is a serial communication line for real time application. It is an on-vehicle multiplex
communication line with high data communication speed and excellent error detection ability. Many electronic
control units are equipped onto a vehicle, and each control unit shares information and links with other
control units during operation (not independent). In CAN communication, control units are connected with 2
communication lines (CAN H line, CAN L line) allowing a high rate of information transmission with less wiring.
Each control unit transmits/receives data but selectively reads required data only.

ร้านที่ผมไปตั้งวาล์วมา เค้าบอกว่ามีแท๊กซี่ทิด้า วางเครื่อง 4A ของโตโยต้าด้วย เพราะอะหลั่ยหาง่ายกว่า อันนี้ผมไม่รู้ว่าจริงเท๊จอย่างไรนะ เพราะไม่ได้เห็นกับตา

bankmai:
 :YoyoEmo04: :YoyoEmo04: :YoyoEmo04:

===nIkKu===:
 :YoyoEmo53: :YoyoEmo53: :YoyoEmo53: :YoyoEmo53:

รอชุด Tiida Turbo

pikabom:
มีออก มา จริงๆ หรือ ปล่าวครับ  ได้รอ ด้วย อิอิ

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[*] หน้าที่แล้ว

Go to full version