ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำปรึกษาเรื่องช่วยเหลือสุนัขจรจัดครับ  (อ่าน 2934 ครั้ง)

ออฟไลน์ tiidamania

• Newbie
  • *
              แถวบ้านมีสุนัขจรจัด อยู่ตัวหนึ่ง เป็นจรจัดแท้ครับ มันจะไม่เข้าหาคนเลยครับ
เมื่อเดือนที่แล้ว ขาหลังเขาเป็นแผลครับก็เลยเอายาแก้อักเสบคลุกกับตับไก่ให้เขากินมาระยะหนึ่ง
แต่ไม่สามารถใส่ยาได้ครับเพราะเขาไม่เข้าใกล้คนเลยครับ เวลาให้อาหารต้องวางทิ้งไว้แล้ว
จะมากินเองมาช่วงหลังแผลเริ่มใหญ่ขึ้น และมีแผลบริเวณอื่นๆ ก็เลยโทรตามมูลนิธิช่วยสุนัขจรจัด
ให้มาช่วยรักษาแต่ไม่สามารถจับได้ขนาดมีแค่ 3ขา แต่มันวิ่งไวมาก แต่หมอดูอาการแล้วบอกว่า
น่าจะเป็นมะเร็ง :YoyoEmo43:ต้องฉีดยาคลีโม สงสารเขาครับเลยไปปรึกษาน้าแถวบ้านที่เขาช่วยเหลือดูแลสุนัขจรจัด
เขาบอกว่าให้เอามาส่งให้เขาเขาจะดูแลเองเพราะจะมีหมอเข้ามาดูแลสุนัขที่ช่วยเหลือไว้ทุกอาทิตย์ 
เลยอยากทราบว่ามีที่ไหน เขารับยิงยาสลบหรือช่วยจับสุนัขบ้างครับ เพื่อจะได้ส่งเขาไปให้น้าครับช่วยรักษา
เพราะเขาไม่ยอมให้จับเลยครับ ถ้ามีค่าใช้จ่ายก็ได้ครับ

ออฟไลน์ noowhaan

• Newbie
  • *
  • Nobody's the best,but quite good to be ur friend.
Re: ขอคำปรึกษาเรื่องช่วยเหลือสุนัขจรจัดครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2008, 09:40 »
คุณ tiidamania แจ้งไปที่สมาคมพิทักษ์สัตว์(ไทย) นะคะ
โทร. -0-2373-2886 0-2728-1656 0-2728-1658

แจ้งเรื่องกับเขา เขาจะส่งเจ้าหน้าที่มาค่ะ

ออฟไลน์ suraaem

• Staff
  • Hero Member
  • กลับมาอีกครั้งด้วยกำลังใจเต็ม100(อีกคน)
Re: ขอคำปรึกษาเรื่องช่วยเหลือสุนัขจรจัดครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2008, 10:02 »
ใจดีจังคับ :YoyoEmo26:ขอตบมือให้เลย :YoyoEmo80: :YoyoEmo80: :YoyoEmo80:
"ถ้าความจริงและความยุติธรรม..หาไม่ได้ในสังคมเล็กๆของ ทิด้าคลับ...แล้วจะไปหาที่ไหนได้อีก"

ออฟไลน์ seethong

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2008, 10:17 »
ใจบุญแบบนี้ ป้าขออวยพรให้มีแฟนสวยๆ นะคะ 

ออฟไลน์ Black_TeddY

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2008, 17:53 »
แนะนำว่า โทรไปก็ไม่มีประโยชน์ ทุกอย่างที่เจ้าของกระทู้เล่ามา นึกภาพออกและเข้าใจดีเพราะว่าอยู่ในสถานการณ์เดียวกัน แต่เป็นหมาตัวเมีย น่าจะเป็นมะเร็ง คอยเลี้ยงดูให้ข้าวให้น้ำ แต่นมมันห้อยโทงเทงน่าสงสารจนไม่อยากจะมอง โทรไปที่0ตามที่แนะนำกันมาก็ไม่มีประโยชน์เค้าอ้างว่า รถไม่มีบ้าง เจ้าหน้าที่ไม่พอบ้าง สรุปมันไม่มาให้ ก็เป็นธุระต้องทำเอง เพราะยังงัยมันก็เป็นชีวิตนึงที่เรารับรู้และต้องช่วยเหลือ เคยโทรไปโรงบาลสัตว์แถวอุดมสุขเห็นว่ามีบริการดูแลหมาจรจัด พอเอาเข้าจริงบอกว่าดูแลไม่ไหว มารับไม่ได้ อ้างสารพัด พอเราบอกว่างั้นขอเป็นเจ้าของไข้ จะออกเงินทั้งหมด เค้าถึงส่งรถมารับ นี่แหละคือโลกความจริง.......

พอย้ายบ้าน ก็มาเจอประมาณนี้อีก หมาจรจัด แบบจัดๆ ดุมาก แต่ที่บ้านสงสารเลยให้ข้าวให้น้ำ จนมันออกลูกมาได้ 3-4คอกแล้ว แต่มีพวกคนใจเลวๆในหมู่บ้าน (ขอไม่สุภาพเพราะรู้สึกจริงๆ) ไปแจ้งยามให้จัดการหมาจรจัดพวกนี้เสียบรรยากาศหมู่บ้านดีๆ ยามก็ปัญญาอ่อน มาฟันพ่อหมาตัวขาดสองท่อน แล้วเอาหินขว้างตาแม่หมา ตาหลุด เวลานี้มีตาข้างเดียว ไอ้เราจะเอามาไว้ในบ้านบอกว่าเป็นหมาเรา มันก็ไม่มา มันอยู่ของมันแบบนี้มานานแล้ว ลำบากใจ ส่วนลูกหมาเค้าเบื่อยาตายไปเกือบหมด เลยต้องจ้างคนงานที่บ้านให้ไปเลี้ยงที่ต่างจังหวัด

พูดมายืดยาว แนะนำว่า ถ้าจะโทรไปก็ลองดูก็ได้ แต่อาจเจอแบบเดียวกันรึป่าวไม่รู้  แต่วิธีที่ทำเองกับแม่หมาตาเดียวตัวที่ดุมากๆ และส่งไปอยู่ ตจว. แล้วคือ 
1.วางยานอนหลับโดยผสมอาหารให้มันกิน แล้วมันจะเบลอๆ ดุไม่ออกไปเอง 2. เอาผ้าขึงห่อตัวมัน แล้วอุ้มขึ้นรถ

จากนั้นคุณก็พาไปได้  น่าสงสารหมาพวกนี้ที่มันซื่อสัตย์ ต้องระวังตัวเอง จากไอ้พวกคนหมาๆทั้งหลาย ส่วนไอ้ที่โฆษณาว่าจะช่วยโน่งช่วยนี่ทำเพื่อสังคมก็หลอกลวง เอาเข้าจริงก็หวังผลประโยชน์กันทั้งนั้น เอาหน้ากันทั้งนั้น มีแต่เราตนที่เห็นที่อยู่กับมันก็ต้องดิ้นรนหาทางช่วยมัน แม้ว่ามันไม่ใช่สัตว์เลี้ยงสวยๆน่ารักๆแบบในบ้านของเรา แต่มันก็คือ "ชีวิต" นึงที่น่าสงสาร

จบ  ลองทำดู ขอให้โชคดี ได้ช่วยหมาสมใจ แล้วคุณจะรู้สึกดีเหมือนกันถ้าได้ช่วยมันแม้ว่าเป็นแค่หมาตัวนึง!!

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 26, 2008, 18:00 โดย Black_TeddY »

ออฟไลน์ KoKoKaew

• Tiida Team Thailand (M)
  • Full Member
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2008, 20:02 »
ขอให้กุศลผลบุญที่พวกท่านเผื่อแผ่ให้สัตว์โลกทั้งหลาย ให้กลับมาทำให้พวกท่านมีความสุขความเจริญขึ้นๆไปด้วยนะครับ

ออฟไลน์ maruayjung

• Tiida Team Thailand (F)
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2008, 21:09 »
 :YoyoEmo77: :YoyoEmo77: :YoyoEmo77:

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2008, 01:23 »
ลืมบอกอีกเรื่องนึง ถึงเจ้าของกระทู้ ถ้าคุณเอาหมาไปรักษาได้สำเร็จ ไม่รู้นะแต่อยากแนะนำว่าอย่าเอามันไปคีโมเลย เพราะว่าเคยคุยกับหมอที่จุฬาคนนึง เพราะเมื่อเดือนก่อน หมาที่เลี้ยงไว้เอง พันธุ์ มัลทีส อายุ 12 ขวบ อยู่นมมีเลือดไหลแล้วก็เหมือนมีเนื้องอก นอนไม่ได้ต้องนั่งตลอดเวลาเพราะ เนื้องอกค้ำอยู่น่าสงสารมากๆ เลยพาไปหาหมอ หมอบอกว่าเป็นมะเร็งต้องผ่าตัด แต่แผลอักเสบมากต้องทำให้แผลแห้งหายอักเสบก่อน แล้วถึงจะผ่าได้ ผ่านไปอาทิตย์นึงพาไปทำแผลทุกวัน จนแผลเค้าหาย ถึงได้ผ่า แล้วส่งชิ้นเนื้อไปตรวจที่ lab ผลคือเป็นมะเร็ง แต่หมอเค้าบอกว่า อย่าไปทำอะไรมันเลย เพราะผ่าออกไปแล้ว แผลก็หายแล้ว อีกอย่างถ้าคีโม หมาจะขนร่วง ผอมโซ ทานข้าวไม่ได้และอาจถึงตายได้เพราะแพ้ยา หมอเห็นว่าตอนนี้หมาเราก็ happy ดีน่าจะปล่อยให้เค้าอยู่ของเค้าแบบนี้ไปดีกว่า อายุก็มากแล้วด้วย อาศัยเช็คทุกๆ 2 เดือนเอาน่าจะเป็นทางออกที่ดีกว่า

ก็เลยเชื่อหมอ ทุกวันนี้ คุณหมาแกก็ยังซ่าเหมือนเดิมหลังจากผ่าตัดก้อนมะเร็งแล้ว วันๆ ก็กิน กับวิ่งรอบบ้าน ไล่เห่ารถมอเตอไซค์ กับนกที่บินมาโฉบแถวสนามหญ้า ก็เลยคิดว่า ไม่คีโมดีกว่า ไม่อยากให้เค้า ทรมานเพราะถ้าแผลไม่ติดเชื้อก็ไม่น่าเป็รอะไรมาก

ยังงัยก็ลองดูละกัน แนะนำว่าให้พาไปโรงบาลเกษตร หรือไม่ก็ จุฬานะ ขอให้ทำสำเร็จ

ออฟไลน์ ตุ้กน่ะเอง

• Sr. Member
  • *
  • สิ่งดีๆ..ที่มีเข้ามาในชีวิต TIIDA NO..254
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2008, 08:05 »
 :YoyoEmo13: อืม....เคยเลี้ยงอยู่นะหมาจรจัดเนี่ย  บังเอิญบ้านอยู่ใกล้วัดคนก็ชอบเอามาปล่อยกันจัง ทั้งหมาทั้งแมว

ไอ้เราจะรับเลี้ยงไว้ทั้งหมดก็ไม่ใหว ที่บ้านก็มีอยู่หลายตัวแล้ว :YoyoEmo35:มีอยู่ตัวมันไม่ยอมให้จับมัน จะเอามันไปทำหมัน

เลยต้องไปตามสัตวแพทย์มาเป่าลูกดอกยาสลบ พอหมอเป่าเสร้จมันดันวิ่งหนีลงไปในรู(หลุม)ที่มันขุดไว้อีก วิ่งไปนอนสลบอยู่ในรูนั่น

ลำบากเราต้องขุดรู เอาตัวมันออกมา อีก :YoyoEmo35:ถึงจะพามันไปทำหมันได้ เหนี่อย ตอนนี้หมาแมวที่บ้าน ทุกตัวโดนทำหมันหมด

แต่ละปีหมดเงินไปหลาย ใหนจะค่าที่มันไปกัดเค้าอีก กัดเสร็จก็วิ่งเข้าบ้านตัวเอง เค้าก็รู้นะสิว่าหมาบ้านใคร :YoyoEmo01: :YoyoEmo01

:ตามมาเอาเงินไปฉีดยา ค่าทำขวัญ :YoyoEmo35:แต่ก็ชอบเลี้ยง

ออฟไลน์ tiidamania

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2008, 10:20 »
         เคยเอายานอนหลับ คลุกให้มันกิน มันจมูกดีมาก พอได้กลิ่น
มันไม่กินเลยครับ ตัวอื่นหลับแทนครับ ก็เลยลองเอายาซึมให้มันกิน 2 ครั้งครับ
พอมันมีอาการซึม มันก็จะซึมหายไปอยู่ไหนไม่รู้ครับ ขับรถตามหามันทั่วหมู่บ้านไม่เจอครับ
แต่ที่จะส่งมันไปอยู่นั้นเป็นมันมีกรงเป็นสัดส่วนครับ เพราะแผลมันเริ่มอักเสปมาก
น้าคนที่ดูแล แกบอกว่าให้มาไว้กับแกดีกว่าเพราะดูแลง่ายกว่า อย่างน้อยก็ทำแผล
ที่อักเสปได้ง่าย ส่วนเรื่อง คีโม จะลองปรึกษาคุณหมอดูอีกครั้งครับ

ออฟไลน์ sulmar_1330

• อยากได้ของแถม+ส่วนลดเท่าไรลองคุยกันนะค่ะ...
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2008, 11:02 »

:YoyoEmo46: :YoyoEmo57: :YoyoEmo32:
I LOVE YOU......TIIDA......

ออฟไลน์ Intouch

• Tiida Team Thailand (M)
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2008, 12:42 »
 :YoyoEmo44: อยากให้ช่วยกันครับ

ออฟไลน์ mayomay

• *
  • Tao Hu~
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2008, 01:41 »
ลืมบอกอีกเรื่องนึง ถึงเจ้าของกระทู้ ถ้าคุณเอาหมาไปรักษาได้สำเร็จ ไม่รู้นะแต่อยากแนะนำว่าอย่าเอามันไปคีโมเลย เพราะว่าเคยคุยกับหมอที่จุฬาคนนึง เพราะเมื่อเดือนก่อน หมาที่เลี้ยงไว้เอง พันธุ์ มัลทีส อายุ 12 ขวบ อยู่นมมีเลือดไหลแล้วก็เหมือนมีเนื้องอก นอนไม่ได้ต้องนั่งตลอดเวลาเพราะ เนื้องอกค้ำอยู่น่าสงสารมากๆ เลยพาไปหาหมอ หมอบอกว่าเป็นมะเร็งต้องผ่าตัด แต่แผลอักเสบมากต้องทำให้แผลแห้งหายอักเสบก่อน แล้วถึงจะผ่าได้ ผ่านไปอาทิตย์นึงพาไปทำแผลทุกวัน จนแผลเค้าหาย ถึงได้ผ่า แล้วส่งชิ้นเนื้อไปตรวจที่ lab ผลคือเป็นมะเร็ง แต่หมอเค้าบอกว่า อย่าไปทำอะไรมันเลย เพราะผ่าออกไปแล้ว แผลก็หายแล้ว อีกอย่างถ้าคีโม หมาจะขนร่วง ผอมโซ ทานข้าวไม่ได้และอาจถึงตายได้เพราะแพ้ยา หมอเห็นว่าตอนนี้หมาเราก็ happy ดีน่าจะปล่อยให้เค้าอยู่ของเค้าแบบนี้ไปดีกว่า อายุก็มากแล้วด้วย อาศัยเช็คทุกๆ 2 เดือนเอาน่าจะเป็นทางออกที่ดีกว่า

ก็เลยเชื่อหมอ ทุกวันนี้ คุณหมาแกก็ยังซ่าเหมือนเดิมหลังจากผ่าตัดก้อนมะเร็งแล้ว วันๆ ก็กิน กับวิ่งรอบบ้าน ไล่เห่ารถมอเตอไซค์ กับนกที่บินมาโฉบแถวสนามหญ้า ก็เลยคิดว่า ไม่คีโมดีกว่า ไม่อยากให้เค้า ทรมานเพราะถ้าแผลไม่ติดเชื้อก็ไม่น่าเป็รอะไรมาก

ยังงัยก็ลองดูละกัน แนะนำว่าให้พาไปโรงบาลเกษตร หรือไม่ก็ จุฬานะ ขอให้ทำสำเร็จ

อ่านแล้วเข้าใจความรู้สึกเลยค่ะ เพราะที่บ้านเลี้ยงสุนัขอยู่สองตัวเหมือนกัน ตัวนึงแก่มากแล้ว 10ขวบ ผิวหนังเค้าเริ่มเปลี่ยนสีไปหมดแล้ว ไม่เข้าใจเหมือนกันว่า เป็นเพราะอะไร เป็นสีคล้ำๆ หลายๆที่ รอบๆตัว อย่างคางเค้าเคยเป็นผิวสีขาวๆ ก็กลายเป็นสีคล้ำดำ ตรงบริเวณเต้านมก็ดำ แต่เริ่มเป็นหลังจากที่เค้าไปผ่าตัดมดลูกอักเสบมา ห่วงเค้ามาก รักเค้ามาก เพราะว่าเลี้ยงเค้ามาตั้งแต่แบเบาะ เค้าฉลาดมากๆ เผ้าบ้านได้ดี ซื่อสัตย์ สุนัขมันจะซื่อสัตย์มากกับเจ้าของ ไม่รู้ว่า ยามที่ฆ่าสุนัข กับเอาหินไปปาใส่เค้า จิตใจทำด้วยอะไร ทำไมถึงได้กล้าทำเรื่องแบบนี้ มันเลวร้ายมาก มันมีชีวิต เค้าก็เหมือนกับคน เวลาเราอยู่กะเค้า มันเหมือนเราอยู่กะคนคนนึงเลยด้วยซ้ำ เพียงแต่เค้าพูดไม่ได้ แต่เราก็สามารถรับรู้ได้ถึงความรู้สึกของเค้า สิ่งที่เค้าต้องการจะบอกเรา เพียงแค่มองตาเค้า ตอนนี้อยากหยุดเวลาไว้ ไม่อยากให้เค้าแก่ลงเลย 10ขวบแล้ว มดลูกก็ไม่มีแล้ว แก่ลงเร็วขึ้นอีก กลัวเค้าจะไม่สบาย กลัวเค้าจะจากเราไป......

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2008, 16:36 »

อ่านแล้วเข้าใจความรู้สึกเลยค่ะ เพราะที่บ้านเลี้ยงสุนัขอยู่สองตัวเหมือนกัน ตัวนึงแก่มากแล้ว 10ขวบ ผิวหนังเค้าเริ่มเปลี่ยนสีไปหมดแล้ว ไม่เข้าใจเหมือนกันว่า เป็นเพราะอะไร เป็นสีคล้ำๆ หลายๆที่ รอบๆตัว อย่างคางเค้าเคยเป็นผิวสีขาวๆ ก็กลายเป็นสีคล้ำดำ ตรงบริเวณเต้านมก็ดำ แต่เริ่มเป็นหลังจากที่เค้าไปผ่าตัดมดลูกอักเสบมา ห่วงเค้ามาก รักเค้ามาก เพราะว่าเลี้ยงเค้ามาตั้งแต่แบเบาะ เค้าฉลาดมากๆ เผ้าบ้านได้ดี ซื่อสัตย์ สุนัขมันจะซื่อสัตย์มากกับเจ้าของ ไม่รู้ว่า ยามที่ฆ่าสุนัข กับเอาหินไปปาใส่เค้า จิตใจทำด้วยอะไร ทำไมถึงได้กล้าทำเรื่องแบบนี้ มันเลวร้ายมาก มันมีชีวิต เค้าก็เหมือนกับคน เวลาเราอยู่กะเค้า มันเหมือนเราอยู่กะคนคนนึงเลยด้วยซ้ำ เพียงแต่เค้าพูดไม่ได้ แต่เราก็สามารถรับรู้ได้ถึงความรู้สึกของเค้า สิ่งที่เค้าต้องการจะบอกเรา เพียงแค่มองตาเค้า ตอนนี้อยากหยุดเวลาไว้ ไม่อยากให้เค้าแก่ลงเลย 10ขวบแล้ว มดลูกก็ไม่มีแล้ว แก่ลงเร็วขึ้นอีก กลัวเค้าจะไม่สบาย กลัวเค้าจะจากเราไป......

อย่าคิดมาก ถ้าเป็นสุนัขพันธุ์ไม่ใหญ๋มาก บางตัวมีอายุยืนเป็น 20 ปียังมี หรือถึงภ้าใหญ่ ก็อาจจะอายุยืนก็ได้ อย่างน้อยเราเลี้ยงเค้าให้ดีที่สุด เพราะตัวที่ป่วยเป็นมะเร็งตอนนี้ก็อายุปาเข้าไป12 ปี แล้ว ยังเปรี้ยวอยู่เลย มีความสุข สุขภาพจิตดี เคยมีบางคนพูดว่าถ้าให้เลือกระหว่างหมา กับ คน ก็เลือกคนดีกว่า  แต่ถ้าถามเราคงไม่ตอบแบบนั้น เพราะ หมาที่เราเลี้ยงไว้เราไม่เคยรู้สึกว่าเค้าเป็นหมา แต่ รู้สึกเหมือนเค้าคือคนในครอบครัวเป็นน้อง อยากอยู่ด้วยกันไปนานๆ ถ้าคนที่ไม่ได้เลี้ยงหรือได้รับรู้ว่าพวกหมามันน่ารักและรักเจ้าของขนาดไหนอาจจะไม่เข้าใจ ไม่ว่ากัน  .....อย่างน้อยช่วงเวลาที่เค้ายังมีชีวิตอยู่กับเรา เราก็ดีกับเค้าให้มากที่สุด พาไปเที่ยวเล่น ให้กินของอร่อย กอดเค้า ชมๆแสดงออกว่ารักเค้ามากๆ อย่างน้อย มันก็ดีที่สุดที่ทำให้เค้ารับรู้ว่า เรารักเค้ามากขนาดไหน ถึง วันนึงเค้าจะจากเราไปเค้าก็จะมีความสุขที่สุด และ เค้าก็จะได้ไปเกิดใหม่ในที่ๆดี ถ้าคุณคิดได้แบบนี้ คุณจะสบายใจขึ้น ตอนนี้ดูแลหมาสุดที่เลิฟของเราให้ดีที่สุดก็พอจ้า

ออฟไลน์ opening

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2008, 22:33 »
ก่อนอื่นขอปรบมือให้นะคะ ชื่นชมจริงๆ ส่วนตัวก้อเป็นคนรักสัตว์มากๆๆ เลย หมาจรจัดที่ทำงานก้ออาการล่อแล่หลายตัว
มีตัวนึงเค้าผอมมากแทบเดินไม่ได้ สุดท้ายก้อไปขอความช่วยเหลือในห้องจตุจักรพันธ์ทิพ เค้าแนะนำให้โทรแจ้งไปที่สมาคมพิทักษ์สัตว์(ไทย)
โทร. -0-2373-2886 0-2728-1656 0-2728-1658
จะมีคนรับเรื่อง เราส่ง fax รายละเอียด รวมถึงแผนที่ จะมีหน่วยแพทย์มาค่ะ หนิงเองเดือนที่แล้วก้อทำแบบนี้ ส่งแฟกซ์ไป อีก  2 วัน หมอเค้าก้อจะเข้ามาดูและฝากยาไว้ ลองดู นะคะเอาใจช่วยมีอะไรปรึกษาได้นะคะ

ออฟไลน์ doc. love dog

• *
  • ต่ายจ้า no.125
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2008, 22:57 »
ก่อนอื่นขอปรบมือให้นะคะ ชื่นชมจริงๆ ส่วนตัวก้อเป็นคนรักสัตว์มากๆๆ เลย หมาจรจัดที่ทำงานก้ออาการล่อแล่หลายตัว
มีตัวนึงเค้าผอมมากแทบเดินไม่ได้ สุดท้ายก้อไปขอความช่วยเหลือในห้องจตุจักรพันธ์ทิพ เค้าแนะนำให้โทรแจ้งไปที่สมาคมพิทักษ์สัตว์(ไทย)
จะมีคนรับเรื่อง เราส่ง fax รายละเอียด รวมถึงแผนที่ จะมีหน่วยแพทย์มาค่ะ หนิงเองเดือนที่แล้วก้อทำแบบนี้ ส่งแฟกซ์ไป อีก  2 วัน หมอเค้าก้อจะเข้ามาดูและฝากยาไว้ ลองดู นะคะเอาใจช่วยมีอะไรปรึกษาได้นะคะ

:YoyoEmo85:
ตามเบอร์ที่หนิงให้มาเลยจ้า เพราะถ้าโทรไปตามโรงพยาบาลหรือคลินิก จะยากมาก  เพราะว่าหมอไม่สามารถจับสุนัขได้เนื่องจากอุปกรณ์ไม่มี คือ ปืนยิงยาสลบ(จำเป็นอย่างมาก)ไม่งั้นจะจับมาตรวจหรือทำแผลได้เลย  อีกอย่างสมาคมก็อาจจะมีงบบางส่วนในตรงนี้ซึ่งเราก็บริจาคได้ตามกำลังศรัทราของเรา ไม่รู้ป่านนี้เจ้าหมาตัวนั้นจะเป็นงัยน้อออ :YoyoEmo06: