ผู้เขียน หัวข้อ: อัตราสิ้นเปลืองน้ำมัน  (อ่าน 763 ครั้ง)

ออฟไลน์ Chang_Tiida

• Jr. Member
  • **
อัตราสิ้นเปลืองน้ำมัน
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2012, 23:41 »
ผมเติม E20 ,GAS95 เต็มถัง ใช้จนไฟแดงเตือน ถุงนึง วิ่งได้ 300 กิโล +- กันไม่เกิน 10 กิโล ครับ ส่วนมากก้อวิ่งในเมือง วันนึงก้อ วิ่งๆ จอดๆ ติดๆ ดับๆ วันละ ไม่เกิน 5 ครั้ง วิ่งก้ไม่น่าจะเกิน 90 ผมว่ามันมีปันหามั้ย หรือใครว่างัย ขอคำแนะนำหน่อยครับ ผมว่ามันกินน้ำมันเกินเหตุนะ ของผม 1.6 นะครับ

ขอบพระคุณล่วงหน้า ครับ

ออฟไลน์ oat_tiida

• Tiida Team Thailand (M)
  • Hero Member
  • *
  • https://www.facebook.com/BBA.Coffee.Car
    • https://www.facebook.com/BBA.Coffee.Car
Re: อัตราสิ้นเปลืองน้ำมัน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2012, 00:01 »
ผมเติม E20 ,GAS95 เต็มถัง ใช้จนไฟแดงเตือน ถุงนึง วิ่งได้ 300 กิโล +- กันไม่เกิน 10 กิโล ครับ ส่วนมากก้อวิ่งในเมือง วันนึงก้อ วิ่งๆ จอดๆ ติดๆ ดับๆ วันละ ไม่เกิน 5 ครั้ง วิ่งก้ไม่น่าจะเกิน 90 ผมว่ามันมีปันหามั้ย หรือใครว่างัย ขอคำแนะนำหน่อยครับ ผมว่ามันกินน้ำมันเกินเหตุนะ ของผม 1.6 นะครับ

ขอบพระคุณล่วงหน้า ครับ

น่าจะมีอะไรบางอย่างผิดปกติมั้งครับ  โอ๊ตทำตัวเลขแบบแย่ๆ สมัยก่อน ก็ 9 โลลิตรอ่ะครับ แต่เฉลี่ยโอ๊ตโดน 10-11
ขาย-โช๊คอัพสตรัสปรับเกลียวSilver'sตรงรุ่นทิด้า/เกจ DEFI แท้ /เบาะ Bride แท้ /พวงมาลัย Nardi แท้ /อุปกรณ์ Greddy+Pivot แท้หลายรายการ /รับเปลี่ยนเช็คตามระยะ+ล้างลิ้นปีกผีเสื้อ+ติดกรองแอร์+ซ่อมเกียร์ออโต้ทิด้า

ออฟไลน์ kaijnk

• Hero Member
  • รู้ไหม...ผมลูกใคร?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2012, 11:39 »
แล้วเติมกลับเข้าไปได้กี่ลิตรล่ะครับ

ถ้าเติมกลับได้ 35 ลิตร ก็ตก 9 โล/ลิตร  ก็ปรกตินะครับ

• **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2012, 11:48 »
เมืีอวานเติมกลับไปประมาน 40 ลิตรอะครับ แต่พออ่านเม้นท่านอื่น ก้อเจอถังละ 300 +- นิดหน่อยเหมือนกันนะครับ เรยมะชัวร์ว่าปกติ หรือไม่ปกติ

ออฟไลน์ killme

• Tiida Team Thailand (M)
  • Full Member
  • *
  • Tiida mem No.486
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2012, 12:29 »
"เน้นวิ่งในเมือง วิ่งๆจอดๆติดๆดับๆ " ได้ขนาดนี้สำหรับผม ผมว่าปกติครับ
ปล. แนะนำให้เติม ไม่อี20ก็อี20 อย่างเดียวไปเลย หรือไม่โซ95ก็โซ95 อย่างเดียวไปเลยครับ

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2012, 20:26 »
ถ้าปกติก้อดีไปครับ ถ้าไม่ปกติจะได้แก้ไขได้ทัน แต่ถ้าวิ่งทางไกล จะประหยัดกว่านี้เยอะเรยครับ มะรุ้ทำไม ไปภูเก็ต 500 โล ถังนึงยังมะหมดเรยอะ แปลกเหมือนกันวุ้ย