ผู้เขียน หัวข้อ: รออะไหล่ Tiida นานมากกกกกกกกกกกกก  (อ่าน 3563 ครั้ง)

ออฟไลน์ jekoh

• Newbie
  • *
รออะไหล่ Tiida นานมากกกกกกกกกกกกก
« เมื่อ: ตุลาคม 20, 2010, 08:53 »
คือรถ Tiida MC ของผมประสบอุบัติเหตุเมื่อกลางเดือนที่แล้ว จากผลงานของยางติดรถ + ฝนตกถนนลื่น (ผมคงขับไม่ดีด้วย ทั้งๆที่ขับแค่ 90)  เพิ่งออกมาได้ 3 เดือน เซ็งเลย
แต่ที่เซ็งยิ่งกว่า คือ การรออะไหล่ ทางประกันอนุมัติเปลี่ยนของใหม่ทุกชิ้น ทางอู่พร้อม(รู้จักกัน) ทางร้านอะไหล่พร้อม(รู้จักกัน) แต่!
รออะไหล่นานมาก โดยเฉพาะพวกชิ้นใหญ่ๆ กว่าจะได้แต่ละชิ้น ตอนนี้ยังรออะไหล่อีกบางชิ้น รวมทั้งฝากระโปรง แก้มซ้าย
ผมเข็ดมากๆเลยกับ NISSAN เดิมผมใช้ Honda Civic เครื่อง B16 มาก่อนยังหาอะไหล่ง่ายกว่ามากๆ แต่ปัจจุบันเลิกซิ่งแล้ว เลยอยากได้รถที่น่าจะ! ดีและนั่งสบาย
เข็ดมากๆ ใครมีคำแนะนำอะไรก็ช่วยหน่อยนะคับ

เฮ้อเหนื่อยคับ เพื่อนๆที่ใช้ Tiida อยู่ก็ใช้รถกันระวังๆนะคับ นี่รอมาเดือนครึ่งแล้ว เซ็งๆๆๆ

• Newbie
  • *
Re: รออะไหล่ Tiida นานมากกกกกกกกกกกกก
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2010, 08:54 »
อยากไปงาน Meeting ด้วยเลยจบเลย เครียด เซ็ง พอกันที่ NISSAN

ออฟไลน์ tuktik

• Tiida Team Thailand (M)
  • Hero Member
  • *
  • สี-ดอ-ดำ-ธรรมดา
Re: รออะไหล่ Tiida นานมากกกกกกกกกกกกก
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2010, 08:59 »
 :YoyoEmo04:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 20, 2010, 09:01 โดย tuktik »
เฮฮาไปกับทีด้าดำๆ

ออฟไลน์ Phidchanan

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2010, 12:37 »
อะไรที่รอนานบ้างครับ อยากรู้ :YoyoEmo04:

ออฟไลน์ killme

• Full Member
  • *
  • Tiida mem No.486
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2010, 12:40 »
แวะมาเนียนรอผู้รู้มาตอบ :YoyoEmo04:
อยากจะบอกท่าน จขกท ครับ ว่าเวลาฝนตกแนะนำให้ว่าอย่าขับเกิน60-70เลยนะครับอันตราย โดยเฉพาะเจ้ายางติดรถนี่ยิ่งแล้วใหญ่ ขนาดผมเปลี่ยนยางดีๆมาใช้เวลาฝนตกผมยังขับไม่เกิน70เลยครับ
เพราะเคยมีประสบการณ์เกือบทับหมากับเจ้ายางติดรถมาแล้ว ขอบอกว่าฉิวเฉียดจริงๆ
ขับขี่ปลอดภัยกันทุกท่านนะครับ :YoyoEmo42:

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2010, 12:57 »
วันนี้ e-mail ไปที่ NISSAN ฝ่ายลูกค้าสัมพันธ์โทรกลับมาสอบถามข้อมูล ขอบคุณมากเลยคับ
ก็ได้ประสานงานกับร้านอะไหล่ แต่อย่างไรก็ยังต้องรออยู่ดี (อย่างน้อยก็อย่างมีความหวัง)
ชิ้นส่วนที่ต้องรอ ส่วนใหญ่เป็นอะไหล่ตัวถัง ฝากระโปรง แก้ม อะไรทำนองนี้
มีกระทู้ก่อนหน้าเห็นรอฝากระโปรงเหมือนกัน หัวอกเดียวกัน เศร้าคับ
คุยกับร้านอะไหล่มา เค้าติดต่อโดยตรงกับทางศูนย์ใหญ่ สั่งสินค้ากันผ่านระบบ พอได้ข้อมูลว่า
อะไหล่บางชิ้นใช้เวลา 30 - 45 วันกันเลยทีเดียว เนื่องจาก หมด ขาดแคลน รอคิว แย่งกัน ฯลฯ
ต้องทำใจอย่างเดียว และการที่ลูกค้าช่วย comment ผ่านไปยัง NISSAN โดยตรงก็อาจมีส่วน
ช่วยได้ในระดับนึงคับ

ตอนนี้ก็ รอ....................................

แนะนำเพื่อนๆว่า ยางติดรถ อย่าไปเสียดายเหมือนผม กะว่าใ้ช้สักปีสองปีค่อยเปลี่ยน แต่ในที่สุดก็
ได้ไม่คุ้มเสีย ใช้ไม่ถึง 4 เดือน คือถ้าถนนแห้งๆไม่มีปัญหาอะไรหรอกคับ
แต่ถ้าเจอทางลาดยางและมีฝนเพิ่งตกกำลังจะหยุดหรือตกพรำๆล่ะก็ มันพร้อมจะเสียหลักได้ตลอดเวลา
ผมวิ่งต่างจังหวัดทุกอาทิตย์ เลยโอกาสเสี่ยงยิ่งเยอะ ดีที่นั่งคนเดียว ก็เจ็บตัวคนเดียว คอเคล็ดนิดหน่อย

หมายเหตุ ตอนเกิดเหตุผมขับ 90 ในตอนที่ฝนแทบจะหยุดตกแล้วน่ะคับ ตกแรงๆก็เหลือ 60
ประสบการณ์ขับรถมาสามแสนกว่าโล เพิ่งเจอจังๆ เครียดไปเลย

red_eyed_man

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2010, 14:38 »
ลองให้ทางร้านเช็คไปที่โรงงานให้แน่นอนสิครับ ว่าชิ้นนี้เข้ามาวันไหนแน่ เพราะเค้ามีกำหนดตายตัวแน่นอนอยู่แล้วครับว่าของจะเข้าวันไหน ถ้ารออีกไม่กี่วันก็โอเค แต่ถ้ารีบ ก็เช็คเบอร์พาร์ท ราคามาครับ มาแบ่งเอาไปใช้ก่อนได้ครับ ผมมีสต๊อคไว้หมดทุกชิ้นแหละครับ มีอย่างละ 5 ชิ้นด้วยซ้ำครับ ผมไม่ได้ขายอะไหล่นะครับ แต่ถ้าเดือดร้อนยินดีให้มาซื้อแบ่งเอาไปใช้ครับ
ปล. หรือที่ของขาดเป็นเพราะผมกว้านซื้อมาเก็บไว้ซะหมดโรงงานกันเนี่ย

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2010, 15:07 »
แจ้งความคืบหน้า เห็นทางร้านอะไหล่แจ้งว่า อีก 10 จะได้ของแน่นอนน่ะคับ ผมเลยยอมตกลงกับเค้าตามนั้น
สรุปก็คงต้องรอ อย่างน้อยมีกำหนดก็ยังดี  ต้องขอบคุณพี่ red_eyed_man มากเลยคับ
หากเกิดผิดพลาดตรงไหน อาจต้องขอรบกวน

ไหนๆแล้ว อยากถามพี่ red_eyed_man หน่อยว่า
1. อะไหล่ตัวถังพวกน้ ของ Tiida Minor Change มันขาดแคลน และต้องรอนานจริงหรือไม่คับ
(part no. ผมไม่มีจิงๆ รู้แค่ ฝากระโปรง และแก้มซ้าย ส่วนแก้มท้ายได้มาวันนี้แล้ว)
2. มันเป็นอะไหล่ที่ผลิตในประเทศหรือนำเข้าคับ
ที่ร้านอะไหล่บอกว่า ขนาด ฝากระโปรง navara ยังรอเป็นเดือนเลย  แย่จัง

ขอบคุณอีกครั้งคับ

ออฟไลน์ chok

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2010, 18:10 »
ของผมไฟตัดหมอกแตก

ยังรออะไหล่ประมาณ 1 เดือนเลยครับ

ออฟไลน์ oat_tiida

• *
  • https://www.facebook.com/BBA.Coffee.Car
    • https://www.facebook.com/BBA.Coffee.Car
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2010, 01:01 »
อะไหล่จากโรงงานเข้าเดือนหน้าวันที่ 3 ครับ
ขาย-โช๊คอัพสตรัสปรับเกลียวSilver'sตรงรุ่นทิด้า/เกจ DEFI แท้ /เบาะ Bride แท้ /พวงมาลัย Nardi แท้ /อุปกรณ์ Greddy+Pivot แท้หลายรายการ /รับเปลี่ยนเช็คตามระยะ+ล้างลิ้นปีกผีเสื้อ+ติดกรองแอร์+ซ่อมเกียร์ออโต้ทิด้า

ออฟไลน์ obese

• LoVe_Me_LoVe_My_DoGs.(n__n)
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2010, 08:30 »
ช่วงฝนตกใหม่กับฝนกำลังจะหยุดเป็นช่วงที่ถนนลื่นที่สุด90นี่เร็วนะเป็นกำลังใจให้ในการรอนะคร๊าบ(n__n)

ออฟไลน์ Damkerng

• Administrator
  • Tiida Thailand Member # 001
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2010, 08:48 »

มารอเป็นเพื่อน :YoyoEmo41:
*-----------------------------------------------------------
*
*...Life is not about waiting for the storms to pass...
*...it's about learning how to dance in

ออฟไลน์ sasi

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2010, 20:22 »
ฝนตก ป้าขับที่ 100-120 บางทีก็140 ยังเบรคได้นะ แต่ต้องตั้งสติมากๆ กะยาง
ติดรถ ปกติขับรถเร็ว แต่ต้องกะระยะโดยใช้ประสบการณ์นะ ยางติดรถก็ว่าดีนะ แต่ก็ต้องระวังเหมือนกัน อย่าประมาท นี่เตือนตนเอง
ทีด้าเป็นรถที่อัตราเร่งดี คนขับรถต้องตาเป็นสับปะรดเรยย เผลอไม่ได้ถ้าต้องการความเร็วสู.เพื่อแซงคันอื่นๆ

ออฟไลน์ JoeTiida

• Sr. Member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2010, 21:08 »
ยางติดรถผมว่าดีมาก โอกาสเกิดอุบัติเหตุก็น้อยมาก (สำหรับผม)
เพราะว่า จะต้องใช้สมาธิและความระมัดระวังเพิ่มขึ้นอีก 10 เท่า ตลอดเวลาในการขับรถ จึงทำให้มีความปลอดภัยมากขึ้นครับ
          ถ้ายางดีความระมัดระวังจะต้องน้อยลงทันที โอกาสเกิดอุบัติเหตุก็ง่าย
 :YoyoEmo25:  นี่ขนาดระวังเป็น 10 เท่า ชนมาแล้วปีครั้ง (เดือนครบรอบเปลี่ยนยางแล้ว :YoyoEmo75: :YoyoEmo75: :YoyoEmo75:  )

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2010, 14:14 »
update เพิ่มเติม วันนี้โทรไปเช็คที่อู่ มีข่าวดีว่า อะไหล่ตัวถังมาครบแล้ว เริ่มลงมือทำงานได้

ออฟไลน์ onestop

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2010, 00:17 »
ของเราจะมารึยังน้าาา เข้าไป 3 อาทิตย์แล้วด้วย  :YoyoEmo06:

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2010, 08:31 »
ขอให้อย่านานแบบผมนะคับ มันเครียด

ออฟไลน์ naran

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2010, 21:55 »
เป็นกำลังใจให้ค่ะ เพราะเราก้อรอเหมือนกัน  เห็นอู่บอกว่าประมาณ 3 อาทิตย์ ของเราต้องเปลี่ยนฝากระโปรงกะ กันชน เศร้าใจ จิง ๆ เฮ่อ ไม่น่าเลยเรา

ออฟไลน์ อัญญ์

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2010, 08:11 »
เข้ามาแจมด้วยคนนะคะ
เมื่อวานนี้!!!!!สดๆๆร้อนเลย รถติดอยู๋และกำลังจะออกตัว 16 ล้อที่อยู่หลังเราเอาท้ายลูกสาวเราเป็นที่หยุดรถ :YoyoEmo52:
ยุบไปทั้งแถบ..แถมยุบเข้ามาเป็นรอยกันชนของ 16 ล้อเลย.. :YoyoEmo44:  แล้วจะต้องรออะไหล่นานไหมหนอ
แล้วเพื่อนๆนำลูกสาวเข้าซ่อมดูแลที่อู่ไหนหรือศูนย์ไหนบ้างค่ะ

ออฟไลน์ retro23

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2010, 08:24 »
ผมก็เคยหวิดดับเพราะฝนตกถนนลื่นมาแหละดีที่ไม่มีรถตามหลังมาไม่งั้นก็คงหางพ่วงรถเทรนเลอร์เต็มๆ คิดแล้วหวาดเจียวววววววว :YoyoEmo74:
รักแรกมันแยกยาก...

รักมากมันยากแยก...

รักแมนยูฯเป็นทีมแรก...

ถ้าจะแยกมันคงยาก...