ผู้เขียน หัวข้อ: วิธีดูแลตัวเองจากหวัด, โรคภูมิแพ้, ไซนัสอักเสพ, ริดสีดวงจมูก  (อ่าน 13242 ครั้ง)

ออฟไลน์ anake

• Sr. Member
  • น่ารักมั๊ย (ลูกผม)
อันนี้เป็นประสบการณ์ตรงจากการที่เป็นโรคภูมิแพ้ + ไซนัสอักเสบ + ริดสีดวงจมูกมา 20 ปี นะครับ หาหมอมาก็มาก จนได้เจอหมอเก่งๆ จนได้
ข้อห้าม
1. ห้ามดื่มเหล้า
2. ห้ามสูบบุหรี่
3. ห้ามว่ายน้ำ ยกเว้นน้ำทะเล หรือสระน้ำเกลือ
4. ห้ามเป็นหวัด เพราะเป็นแล้วอาการจะหนักกว่าชาวบ้าน แล้วรักษายากกว่า
5. พักผ่อนให้เพียงพอ

ข้อแนะนำ
1. ใช้ยาแก้แพ้จำพวก antihistamine (ยาระงับอาการแพ้) เช่น XYZAL หรือ CLARITYNE หรือ ZYRTEC เป็นยี่ห้อที่หมอแนะนำ แต่ตัวยาอะไร ถามเภสัชกรดูนะครับ เพราะมีทั้งของนำเข้า และของไทย ซึ่งจะถูกกว่าค่อนข้างเยอะ) พวกนี้กินแล้วไม่ง่วง และปลอดภัย และจะระงับการเกิดภูมิแพ้ รวมถึงอาการแพ้ทางผิวหนัง ซึ่งดีกว่ายาจำพวกแก้แพ้ลดน้ำมูก

2. หากมีน้ำมูก เช่นคนที่เป็นไซนัสอักเสบ หรือ เป็นหวัด ให้ใช้น้ำเกลืออุ่น (ทดสอบโดยใช้หลังมือแตะรู้สึกอุ่นๆ) ฉีดสวนล้างโพรงจมูก ซึ่งจะช่วยให้เอาน้ำมูกออกได้เกือบหมด ซึ่งการปล่อยให้มีน้ำมูกค้างไว้ในโพรงจมูก จนมันแห้งแข็ง เป็นต้นเหตุของโรคริดสีดวงจมูกครับ (ผมเป็นริดสีดวงจมูกต้องผ่าตัดมาแล้ว 3 ครั้ง จนกระทั่งได้หมอเก่ง แนะนำให้ล้างจมูก จากนั้นมา มันก็ไม่เคยกลับมาเป็นอีกเลย) ให้ล้างวันละ 2 ครั้งเช้า+เย็น หากต้องใช้ยาพ่นจมูกด้วย ให้ล้างน้ำเกลือก่อนพ่นยา และอย่าใช้น้ำเกลือที่ยังไม่ได้อุ่น เพราะหลังล้างจะทำให้เกิดอาการคัดจมูก และอาจสำลักระหว่าล้าง

3. หากเป็นหวัดมีน้ำมูกเหลือง หรือเขียว หรือเจ็บคอ ให้ทานยาลดน้ำมูกเพิ่ม (ตัวที่กินแล้วง่วงนั่นแหล่ะ หมอแนะนำ ACTIFADE หาซื้อง่ายและปลอดภัย) ร่วมกับยาแก้อักเสบแต่เนิ่นๆ จะหายเร็วขึ้น และล้างจมูกบ่อยๆ เท่าที่จะล้างได้ (วันละ 5-6 ครั้งก็ได้) เพราะช่วงเป็นหวัด จะมีน้ำมูกเยอะเป็นพิเศษ ล้างทีออกมาเพียบเลย การสั่งน้ำมูกไม่ช่วยอะไรเท่าไร เพราะน้ำมูกที่ออกมาจะเป็นเพียงส่วนน้อย และเป็นส่วนที่อยู่ด้านนอกเท่านั้น แถมหากสั่งแรงเกินไป จะพาลให้หูอักเสบอีก

4. ออกกำลังกายสม่ำเสมอ เจียดเวลาให้มันซักวันละ 15-30 นาที แล้วจะพบว่าสุขภาพเราดีขึ้นเป็นกอง (หากจะให้ดีการออกกำลังกายควรจะถึงระดับ (Aerobic หรือ การที่ร่างกายเผาผลาญพลังงานโดยไม่ใช่ Oxygen ซึ่งจะสามารถเผาผลาญพลังงานได้มากกว่าการออกกำลังแบบปรกติ และจะดีต่อสร้างกล้ามเนื้อ และหัวใจ) ซึ่งหากเราออกกำลังกายที่เคลื่อนไหวเยอะๆ อย่างต่อเนื่อง เช่น วิ่ง, ว่ายน้ำ, หรือเต้น Aerobic จะต้องทำต่อเนื่องมากกว่า 10 นาที ถึงจะเข้าระดับ Aerobic โดยจะสังเกตุได้จากอาการที่เราเริ่มหายใจแรง หัวใจเต้นแรง รู้สึกร้อน เหงื่อออกมาก  แต่ผลพลอยได้จากการออกกำลังในระดับนี้คือร่างกายจะสร้างกรด LACTIC ซึ่งอาจจะเกิดอาการเมื่อยล้าได้

วิธีการล้างจมูก (สำหรับคนเป็นหวัดมีน้ำมูกก็ใช้ดีนะครับ)
1. อุปกรณ์ที่ใช้ มี
   1.1 น้ำเกลือสำหรับล้างแผล (มันจะมีแค่ น้ำ+เกลือ) จะซื้อแบบขวดก็ได้แต่ค่อนข้างเปลือง หรือผสมเองก็ได้โดยใช้อัตราส่วน น้ำกรองต้มสุก 1.5 ลิตร + เกลือ 4 ช้อนชา ชิมดูจะรู้สึกเค็มนิดหน่อย
   1.2 ลูกยางแดดงสำหรับดูด หรือ หลอดฉีดยาขนาด 25-30 CC (จากที่ลองดู ผมคิดว่าหลอดฉีดยาดีกว่า และราคาถูกกว่า)

2. อุ่นน้ำเกลือประมาณ 250-300 CC ใช้ไมโครเวฟก็ได้ สะดวกดี ใช้ไฟแรงสุดประมาณ 10-15 วินาที (อันนี้แล้วแต่เครื่อง เพราะกำลังไฟไม่เท่ากัน) ใช้หลังมือแตะจะรู้สึกอุ่นๆ หากร้อนเกินอย่าล้างนะครับ เดี๋ยวจะลวกจมูก ผนังโพรงจมูกเราบอบบางครับ

3. ให้ดูดน้ำกลือที่อุ่นแล้วมาเต็มหลอดดูด แล้วฉีดเข้าไปข้างใดข้างหนึ่ง โดยก่อนฉีดเราต้องตั้งท่าหน่อย โดยไปยืนหน้าอ่างล้างหน้า ก้มตัวเล็กน้อย เงยหน้าเล็กน้อย หายใจเข้า อ้าปากค้างไว้ แล้วค่อยๆ ฉีดน้ำกลือเข้าไป จนน้ำกลือออกมาที่จมูกอีกข้าง และออกทางปาก พร้อมกับน้ำมูก (ใครไม่เคยทำแรกๆ อาจจะสำลัก แต่ไม่เป็นไร ค่อยๆ ทำไปเดี๋ยวมันก็จับจังหวะได้เอง) ให้ทำอย่างนี้กับอีกข้างหนึ่ง ทำจนกระทั่งน้ำเกลือที่ออกมาไม่มีน้ำมูกปน เป็นอันใช้ได้

4. สั่งจมูกเบาๆ เอาน้ำกลือที่ค้างออกจากโพรงจมูก หากรู้สึกว่ามันออกไม่หมด  ให้เอียงคอ ซ้าย-ขวา-ขึ้น-ลง แล้วสั่งเบาๆ อีกที อย่าสั่งแรง เดี๋ยวน้ำกลือมันจะเข้าไปในหูชั้นใน เหลือค้างนิดหน่อย ไม่เป็นไร เดี๋ยวมันจะหายไปเอง

หากปฏิบัติตัวได้ตามนี้ จากผมที่ต้องหาหมอ 2 อาทิตย์ครั้ง กลายเป็น 4 เดือนครั้งเพียงแค่ติดตามอาการเท่านั้นครับ (เพราะผมเป็นมากกว่าคนอื่น และเป็นเรื้อรัง)

:YoyoEmo63:
:YoyoEmo63: :YoyoEmo62: ร้านหนังสือเช่า "12 ราศี" ปากซอยลาซาล 59 (ตรงข้ามโรงเรียนลาซาล)
ยินดีต้อนรับครับ
  :YoyoEmo81:
http://gimg.dek-d.com/glitter1/2521147/137426

ออฟไลน์ saran4914

• Tiida Team Thailand (M)
  • Newbie
  • *
You've Got A Friend In Me.

ออฟไลน์ helloworld

• Jr. Member
  • **
ขอบคุณครับ เพิ่งเป็นไซนัสเหมือนกัน แย่เลยครับ

ออฟไลน์ sunny1

• Full Member
  • *
  • ดีใจที่ได้คุยกับเพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ นะครับ รหัส 454
ขอบคุณครับ ตือก้อ เพิ่ง เป็น ไซนัส แย่ เลย :YoyoEmo35:
แต่ ตอนนี้ อาการดีขึ้นมากแล้ว  :YoyoEmo23:

ออฟไลน์ natsuto

• *
  • เฮฮาปาจิงโกะทั้งครอบครัวบน Tiida MC
ครบครันเรื่องความรู้เลยครับ  :YoyoEmo57:
เสริมข้อมูลเพื่อการแลกเปลี่ยนครับ

หมอที่ดูแลอาการภูมิแพ้ทั้งครอบครัวของผม(ครอบครัวขี้แพ้  :YoyoEmo01:)
แนะนำว่า ยา Xyzal จะดีสุดในกลุ่มที่บอกมา (และแพงกว่าตัวอื่นด้วย)
แต่ Xyzal ยังไม่มีเป็นแบบน้ำ หากเป็นเด็กเล็ก คงต้องพึ่งยาน้ำของ ZYRTEC

ส่วนกรณีเป็นหนัก ผมไม่กล้าให้ลูกสาวกิน actifade เพราะมันออกแนวกดประสาทมาก
(ผมคิดเอาเองนะ เพราะตัวเองกินเองยังง่วงโคตร เด็กกินคงคุยกันไม่รู้เรื่อง)
หมอแนะนำ SINGULAIR 5 mg. กินคู่กับ Xyzal ประมาณ 5 วันครับ
ถ้าเอาไม่อยู่ก็ต้องเจอยาแก้อักเสบ ซึ่งถึงขั้นนี้หมอก็จะเทศนาทั้งพ่อแม่ลูก  :YoyoEmo48:
เนื่องจากกินยาแก้อักเสบบ่อยๆ จะดื้อยาเข้าสักวัน
อย่างตัวกระผม ยาแก้อักเสบ ตอนนี้เอาผมอยู่เหลือแค่สองตัวเอง  :YoyoEmo01:

ส่วนการอุ่นน้ำเกลือ เป็นความรู้ใหม่ครับ จะไปลองดู
เพราะทุกวันนี้ผมให้ลูกสาวล้างจมูกทุกวันข้างละ 10 CC.
ส่วนผู้ใหญ่อย่างผมและแฟน ก็ข้างละ 20 CC.
ว่าแต่คุณ anake อุ่นต้อง 250-300 CC.
แล้วใช้ทั้งหมดในคราวเดียวเลยหรือครับ? (เยอะจัง)

เพิ่มเติมเรื่องอาการแพ้นินึง คุณหมอแนะนำว่า ถ้าลูกๆหรือผู้ใหญ่มีอาการแพ้ไรฝุ่น
ต้องจัดสภาพแวดล้อมภายในบ้านใหม่หมดครับ เพื่อลดอาการแพ้

- ซื้อผ้าคลุมไรฝุ่นมาคลุม ฟูกที่นอน, หมอน, หมอนข้าง เพื่อป้องกันไรฝุ่นที่อาศัยอยู่แทรกขึ้นมา
- ผ้าม่านก็เปลี่ยนเป็น มูลี่ไม้ หรือ ไวนิล ที่ไรฝุ่นไม่สามารถอาศัยอยู่ได้
- เฟอร์นิเจอร์อะไรที่บุด้วยผ้า เช่น เบาะนั่ง โซฟา ก็เปลี่ยนเป็นหนัง หรือเปลี่ยนเป็นเก้าอี้ไม้หรือพลาสติกก็ได้ครับ
- เอาตุ๊กตาผ้ายัดนุ่น ออกไปจากเตียง ด้วยครับ
- พื้นถ้าปูพรม ก็เปลี่ยนเป็น กระเบื้อง หรือ ไม้ครับ
- ฯลฯ
TIIDA MC, Car of my Soul.

ออฟไลน์ AO~AE

• Tiida Team Thailand (F)
  • *
  • อิสระ กะ ความคึก
เฮ่อ! ภูมิแพ้เป็นกันเยอะเลยนะคะ เอ้ก็เป็นเหมือนกันภูมิแพ้(ปู้ชาย)  :YoyoEmo45:

ออฟไลน์ OKTiida

• Newbie
  • *
สวัสดีครับผมเป็นสมาชิกใหม่ กำลังจะซื้อ Tiida ฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะครับ ผมเคยเป็นไซนัสต้องไปหาหมอประจำ แต่ตอนนี้หายขาดมาห้าปีกว่าแล้วครับ ง่ายๆเลยสมุนไพรไทยใกล้ตัวครับ ฟ้าทะลายโจร ครับ ตัวหลักๆเลย ผมทำเองอัดแค็ปวูลเอง หรือซื้อแบบที่เขาอัดแค็ปซูลกินง่ายดี หลังอาหาร เช้า-กลางวัน-เย็น และก่อนนอนครับ ผมลองทานครั้งแรกตื่นขึ้นมาอาการดีขึ้นเลยครับ (ตอนแรกก้มไม่ได้เลย ปวดหัว แล้วก้น้ำมูกเป็นหนองครับ) ลองดุคับ อาจจะไม่หายทันทีแต่ค่อยๆหาย และหากโชคดีก็หายขาดเลยครับ :YoyoEmo30:

ครบครันเรื่องความรู้เลยครับ  :YoyoEmo57:
เสริมข้อมูลเพื่อการแลกเปลี่ยนครับ

หมอที่ดูแลอาการภูมิแพ้ทั้งครอบครัวของผม(ครอบครัวขี้แพ้  :YoyoEmo01:)
แนะนำว่า ยา Xyzal จะดีสุดในกลุ่มที่บอกมา (และแพงกว่าตัวอื่นด้วย)
แต่ Xyzal ยังไม่มีเป็นแบบน้ำ หากเป็นเด็กเล็ก คงต้องพึ่งยาน้ำของ ZYRTEC

ส่วนกรณีเป็นหนัก ผมไม่กล้าให้ลูกสาวกิน actifade เพราะมันออกแนวกดประสาทมาก
(ผมคิดเอาเองนะ เพราะตัวเองกินเองยังง่วงโคตร เด็กกินคงคุยกันไม่รู้เรื่อง)
หมอแนะนำ SINGULAIR 5 mg. กินคู่กับ Xyzal ประมาณ 5 วันครับ
ถ้าเอาไม่อยู่ก็ต้องเจอยาแก้อักเสบ ซึ่งถึงขั้นนี้หมอก็จะเทศนาทั้งพ่อแม่ลูก  :YoyoEmo48:
เนื่องจากกินยาแก้อักเสบบ่อยๆ จะดื้อยาเข้าสักวัน
อย่างตัวกระผม ยาแก้อักเสบ ตอนนี้เอาผมอยู่เหลือแค่สองตัวเอง  :YoyoEmo01:

ส่วนการอุ่นน้ำเกลือ เป็นความรู้ใหม่ครับ จะไปลองดู
เพราะทุกวันนี้ผมให้ลูกสาวล้างจมูกทุกวันข้างละ 10 CC.
ส่วนผู้ใหญ่อย่างผมและแฟน ก็ข้างละ 20 CC.
ว่าแต่คุณ anake อุ่นต้อง 250-300 CC.
แล้วใช้ทั้งหมดในคราวเดียวเลยหรือครับ? (เยอะจัง)

เพิ่มเติมเรื่องอาการแพ้นินึง คุณหมอแนะนำว่า ถ้าลูกๆหรือผู้ใหญ่มีอาการแพ้ไรฝุ่น
ต้องจัดสภาพแวดล้อมภายในบ้านใหม่หมดครับ เพื่อลดอาการแพ้

- ซื้อผ้าคลุมไรฝุ่นมาคลุม ฟูกที่นอน, หมอน, หมอนข้าง เพื่อป้องกันไรฝุ่นที่อาศัยอยู่แทรกขึ้นมา
- ผ้าม่านก็เปลี่ยนเป็น มูลี่ไม้ หรือ ไวนิล ที่ไรฝุ่นไม่สามารถอาศัยอยู่ได้
- เฟอร์นิเจอร์อะไรที่บุด้วยผ้า เช่น เบาะนั่ง โซฟา ก็เปลี่ยนเป็นหนัง หรือเปลี่ยนเป็นเก้าอี้ไม้หรือพลาสติกก็ได้ครับ
- เอาตุ๊กตาผ้ายัดนุ่น ออกไปจากเตียง ด้วยครับ
- พื้นถ้าปูพรม ก็เปลี่ยนเป็น กระเบื้อง หรือ ไม้ครับ
- ฯลฯ

ขอบคุณครับ ได้เพื่อนร่วมโรคแล้ว แถมเยอะด้วย  :YoyoEmo30:
ในกรณีของผมเป็นค่อนข้างเยอะ(มาก) และเป็นเรื้อรังน่ะครับ
ปริมาณน้ำเกลือที่ใช้ล้าง ก็ขึ้นอยู่กับแต่ละคนนะครับ (ผมคิดจากผมล้างข้างละ 25 CC ต่อการฉีด 1 ครั้ง) ก็คืออย่างที่บอก ล้างจนกว่าจะไม่มีน้ำมูกปนออกมากับน้ำเกลือครับ ถ้าเป็นหวัดน้ำมูกเยอะ ก็ล้างเยอะหน่อย (ของผมถ้าเป็นหวัด ต้องเพิ่มทั้งปริมาณ และจำนวนครั้งครับ) ถ้าเป็นเด็ก ก็ใช้น้อยหน่อยครับ กะว่าให้ล้างประมาณข้างละ 3-4 ที

สำหรับเรื่องฝุ่น (ผมก็แพ้ฝุ่นกับเชื้อรา) ห้องนอนเราสำคัญมากครับ ห้องยิ่งโล่งเท่าไร ยิ่งดีครับ ฝุ่นจะได้ไม่มีที่ไปสะสม หมอแนะนำเพิ่มว่าอย่าเอาหนังสือไว้ในห้องนอน เพราะที่หนังสือจะสะสมฝุ่นได้ไม่แพ้ตุ๊กตาเลย (แต่ผมก็อดไม่ได้ เพราะชอบอ่าน)
:YoyoEmo63: :YoyoEmo62: ร้านหนังสือเช่า "12 ราศี" ปากซอยลาซาล 59 (ตรงข้ามโรงเรียนลาซาล)
http://gimg.dek-d.com/glitter1/2521147/137426

สวัสดีครับผมเป็นสมาชิกใหม่ กำลังจะซื้อ Tiida ฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะครับ ผมเคยเป็นไซนัสต้องไปหาหมอประจำ แต่ตอนนี้หายขาดมาห้าปีกว่าแล้วครับ ง่ายๆเลยสมุนไพรไทยใกล้ตัวครับ ฟ้าทะลายโจร ครับ ตัวหลักๆเลย ผมทำเองอัดแค็ปวูลเอง หรือซื้อแบบที่เขาอัดแค็ปซูลกินง่ายดี หลังอาหาร เช้า-กลางวัน-เย็น และก่อนนอนครับ ผมลองทานครั้งแรกตื่นขึ้นมาอาการดีขึ้นเลยครับ (ตอนแรกก้มไม่ได้เลย ปวดหัว แล้วก้น้ำมูกเป็นหนองครับ) ลองดุคับ อาจจะไม่หายทันทีแต่ค่อยๆหาย และหากโชคดีก็หายขาดเลยครับ :YoyoEmo30:
ครับ สมุนไพรไทย หรือจีนบางตัว ช่วยได้ดีเลยครับ ตามตำราแล้วหากไม่สบายจะเสมือนร่างการเกิดอาการขาดสมดุล (จีนเรียก หยิน-หยาง) หากเรามีอาการเป็นไข้ หรือร้อนใน หรือการอักเสบ จะมีธาตุร้อน (หยิน) มากกว่า ธาตุเย็น (หยาง)
ฟ้าทลายโจร เป็นสมุนไพรที่มีธาตุเย็นครับ กินเพื่อปรับสมดุลได้ครับไม่มีอันตราย แต่หากเรามีอาการที่เกิดจากขาดธาตุร้อน เช่น ตัวเย็น เหงื่ออกมาก มือเท้าซีด ควรหยุดทานก่อนครับ แล้วกินสมุนไพรที่ช่วยเสริมธาตุร้อน เพื่อให้เลือดลมเดินสะดวก ที่ง่าย และดีที่สุด คือกระเทียมสด, ขมิ่นชัน (ที่แก้อาการท้องอืดนั่นแหละครับ) แต่บางคนอาจไม่ชอบ ก็หาที่เป็นแคบซูลก็ได้ครับ เดี๋ยวนี้มีขายเยอะ

ออฟไลน์ plug_th

• *
เพิ่งรู้ว่าต้องใช้น้ำเกลืออุ่นนะเนี่ยผมว่าไว้ในห้องแอร์แล้วก็เอามาล้าง
เย็นเจี๊ยบเลย คงต้องเอาออกมาไว้ข้างนอกแล้ว

ออฟไลน์ pord_13

• *
  • สติ + เหตุผล = ภูมิคุ้มกัน
ขอบคุณครับ สำหรับความรู้ดีดี

พอดีว่าลูกสาวผมอายุ 3 ขวบก้อเป็นโรคภูมแพ้เหมือนกัน ตอนนี้ลูกสาวล้างจมูกเองได้แล้วเพราะว่าพยาบาลที่โรงเรียนเขาสอน

ผมเองก้อเป็นห่วงเรื่องฝุ่นอยู่เหมือนกัน อ้อ....ห้ามว่ายน้ำด้วยหรอครับ เห็นในรายการโทรทัศน์แนะนำว่าถ้าเป็นโรคภูมิแพ้แนะนำให้ออกกำลังกายโดยการว่ายน้ำ

ออฟไลน์ natsuto

• *
  • เฮฮาปาจิงโกะทั้งครอบครัวบน Tiida MC
ว่ายน้ำได้ครับ แต่หมอบอกว่าต้องว่ายแบบจริงๆจังๆ
ไม่ใช่แช่น้ำหรือเล่นน้ำ ต้องว่ายแบบออกกำลังกาย
ลูกสาวผมก็เรียนว่ายน้ำทุกเสาร์อาทิตย์
แถมเป็นสระแบบน้ำอุ่น เลยจ่ายค่าเรียนว่ายน้ำแทนค่าหมอ
ดีกว่ากันเยอะครับ ไม่ต้องกินยาแก้อักเสบ
TIIDA MC, Car of my Soul.

ออฟไลน์ tonlovewand

• Hero Member
  • *
  • หน้าหนาว คือช่วงเวลาแห่งความสุข
ผมเป็นคนนึงที่เล่นกีฬาแล้วหายขาดเลยครับ เมื่อก่อนเลือดกำเดาไหลตลอด และแพ้อากาศมากๆครับ ตอนนี้เล่นทุกกีฬาเลย ไม่มีโรคเก่าๆมาใกล้เลย  :YoyoEmo57:

ออฟไลน์ pord_13

• *
  • สติ + เหตุผล = ภูมิคุ้มกัน
ว่ายน้ำได้ครับ แต่หมอบอกว่าต้องว่ายแบบจริงๆจังๆ
ไม่ใช่แช่น้ำหรือเล่นน้ำ ต้องว่ายแบบออกกำลังกาย
ลูกสาวผมก็เรียนว่ายน้ำทุกเสาร์อาทิตย์
แถมเป็นสระแบบน้ำอุ่น เลยจ่ายค่าเรียนว่ายน้ำแทนค่าหมอ
ดีกว่ากันเยอะครับ ไม่ต้องกินยาแก้อักเสบ

ก้อพอดีว่ามีคนแนะนำให้ว่ายน้ำด้วยเหมือนกันแหละครับ ที่ทำงานผมก้อมีสระว่ายนำ้้ำเหมือนกันแบบอุ่นด้วยแต่เครื่องอุ่นมันเสียช่างมันเหอะ
มีนัำกกีฬาว่ายน้ำอยู่คนนึงเมื่อก่อนก้อเป็นโรคภูมิแพ้เหมือนกันแล้วหมอแนะนำให้ว่ายนำ้ำ ปัจจุบันนี้เป็นทีมชาติแล้วด้วย จำชื่อไม่ได้รู้แต่ว่าอยู่ที่เชียงให่

ขอบคุณนะครับ สำหรับความรู้ดีดี เราจะได้ป้องกันตัวเองและคนที่เรารักให้ห่างไกลจากโรคภัย

ขออภัยครับ เขียนสั้นไปหน่อย :YoyoEmo06:
สำหรับผู้เป็นโรคภูมิแพ้ ออกกำลังกายได้ทุกชนิดครับ
สำหรับผู้มีอาการไซนัสอักเสบ ไม่ว่าจะเรื้อรัง หรือแค่ชั่วคราว คือมีการการมีน้ำมูกเหลือง-เขียว นั่นแหล่ะครับห้ามว่ายน้ำ ยกเว้นน้ำทะเล หรือสระน้ำเกลือ และที่ควรหลีกเลี่ยงเด็ดขาด คือน้ำในแหล่งน้ำจืดธรรมชาติ เพราะจะมีแบคทีเรียอยู่เยอะ ส่วนสระน้ำคลอรีน จะทำให้ระคายเคืองครับ

ออฟไลน์ allergy115

• Newbie
  • *
    • โรคภูมิแพ้
แต่ห้ามเป็นหวัดจะห้ามเหรอครับ :YoyoEmo15:

ออฟไลน์ uninstall

• Hero Member
  • *
ผมว่าโรคนี้ขึ้นอยู่กับสภาพแวดล้อมที่เราอยู่ซะมากกว่า
สังเกตุง่ายๆ คือพอเราไปเที่ยวต่างประเทศอาการขอเราก็ดีขึ้น
พอกลับมาเมืองไทยก็เป็นเหมือนเดิม (เหมือนคุณพ่อผมเลยคับ
แต่ตอนนี้คุณพ่อผมหายแล้วคับ ไม่ได้กินยาแล้วหาย
แต่ปรับเปลี่ยนสภาพแวดล้อม + รักษาด้วยการฝังเข็มแทนการกินยาคับ)