ผู้เขียน หัวข้อ: ต้องดูอะไรบ้างเวลาออกรถใหม่  (อ่าน 10872 ครั้ง)

ออฟไลน์ amitrip

• Newbie
  • *
ต้องดูอะไรบ้างเวลาออกรถใหม่
« เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2006, 16:50 »
จะออกtiidaวันจันทร์นี้แล้ว ต้องดูอะไรบ้างเวลาออกรถ เช่น ตัวเครื่อง ดูยังไง

ออฟไลน์ Dab

• Administrator
  • Hero Member
  • C11-0016
    • My blog
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2006, 17:06 »
ลองดูตามรายการข้างล่างนี้นะครับ
[attachmentid=320]

ออฟไลน์ wywern

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2006, 22:22 »
ในคู่มือรถที่จะได้รับก็มี ครับ แต่คนละตัวกัน แต่โดยรวมคลายๆกันครับ

ออฟไลน์ auaugust

• Tiida Team Thailand (F)
  • Hero Member
  • *
  • Line, whatapps : 089-1114517 ค่ะ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2006, 07:59 »
ตอนออกรถ อูก็มีคู่มือให้เช็คเหมือนกาน  แต่พอเอาเข้าจิงๆ เจอรถแล้ว ก็ไม่ได้ทำค่ะ  

มัวแต่ลูบ ๆ คลำ ๆ รอเวลา เมื่อไหร่จะถึงเวลาออกรถค่ะ  

เช็คคร่าว ๆ ก็มี ไฟ แอร์ วิทยุ  ที่ปัดน้ำฝน แล้วก็รอบ ๆ ตัวรถ มีรอยมั้ย แค่น้านเองค่ะ
มุมสีติดโคมไฟน้องทีด้าของอู http://www.tiida-club.net/smf/index.php?topic=6684.0 คลิ๊กๆค่า
รับซื้อ รถยนต์มือสองทุกรุ่น ให้ราคาดีค่ะสนใจติดต่อได้ค่ะ  http://www.tiida-club.net/smf/index.php/topic,31259.0.html

ขาวมุก

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2006, 11:27 »
ก่อนผมออกรถ ผมไปตรวจสอบสภาพรถที่ศูนย์ไม่น้อยกว่า 4 ครั้ง
ไปทุกครั้งต้องเจอกับรายละเอียดที่ต้องแก้ไขทุกครั้ง
เช่น กันชนบริเวณซุ้มล้อหลังด้านขวามีรอยเห็นได้ชัด สาเหตุเกิดจาก
การบรรทุกขณะขนส่ง  แจ้งผู้จัดการฝ่ายบริการ เปลี่ยนใหม่เรียบร้อย

ตรวจพบว่ายางบริเวณกระจกด้านหลังขวาละลายโดยไม่ทราบสาเหตุ
แจ้งพนักงานขายให้ดำเนินการแจ้งฝ่ายช่างดำเนินการ
สองวันถัดมา มาดูอีกครั้ง เปลี่ยนใหม่เรียบร้อย
ฯลฯ เหล่านี้เป็นต้น

วันจันทร์นี้จะออกรถใหม่แล้ว ขออนุญาตแสดงความยินดีด้วยครับ
แต่ขอแนะนำเล็กน้อย

เสาร์อาทิตย์นี้ถ้าพอมีเวลาอยากให้เข้าไปดูรถหน่อยครับ
CheckList ที่คุณ Dab แนะนำมามีประโยชน์มากนะครับ
ผมก็ใช้ Check List เป็นแนวทางในการตรวจรับครับ
 แต่ความละเอียดนั้นขึ้นอยู่กับแต่ละคนนะครับ
ว่าจะทำมากน้อยแค่ไหน
ยิ่งละเอียดมาก  ผลประโยชน์ยิ่งตกอยู่กับเราเอง
ตรวจพบความผิดพลาดตรงไหน แจ้งเซลล์ให้ทราบเลยครับ
ออกรถไปแล้วเอากลับมาเปลี่ยนหรือแก้ไขได้ ศูนย์ต้องรับผิดชอบ
เพราะเป็นความบกพร่องก่อนการส่งมอบสินค้า

แต่ถ้าคุณนำรถออกไปโดยไม่มีแจ้งความบกพร่อง
ศูนย์อาจจะไม่รับผิดชอบในความบกพร่องดังกล่าว
เพราะถือได้ว่าความบกพร่องดังกล่าวเกิดจากผู้ใช้งาน

อื่น ๆ นอกจากนี้ขอแนะนำเพิ่มเติมดังนี้
1. วางแผนเลยครับว่าจะเติมน้ำมันปั๊มไหนใกล้ที่สุด
2. หาเกจวัดลมยางไปด้วยครับ เห็นบ่นมาหลายคนแล้วว่าลมยาง
    ตอนออกรถมีความดัน 40 PSI ที่ลมยางขนาดนี้เวลาขับจะกระด้างมาก
    ปรับแต่งให้ได้ขนาดที่แนะนำบริเวณเสากลางด้านคนขับนะครับ
    จะได้ความรู้สึกที่นุ่มนวลครับ

ยินดีกับรถใหม่อีกครั้งครับ

ปล.เวลาตรวจรถไม่ต้องเกรงใจใครครับ ผมคุยตั้งแต่ช่างชั้นลูกมือ ช่างเทคนิค
ตลอดจนผู้จัดการฝ่ายบริการเลยครับ เสียดายไม่ได้คุยกับผู้จัดการฝ่ายขาย ไม่อย่างนั้นคงได้
ส่วนลดหรือของแถมมากกว่านี้เป็นแน่