ผู้เขียน หัวข้อ: +++ อู่ไทเกอร์แท๊กซี่ รับตั้งวาล์ว ตีบ่า อัพเดตรุ่นรถที่รับทำครับ+++  (อ่าน 79353 ครั้ง)

ออฟไลน์ sasi

• Hero Member
ไปตั้งวาวล์มาแล้วค่ะ ค่าเปลี่ยนเล็กน้อย ได้คุยกับคุณแม่พักใหญ่ค่ะ เลยทราบว่าไปตั้งอู่ใหม่และมีอาอยู่ี่ที่ยุดยาด้วย คงได้เจอกันบ้างนะคะ

ออฟไลน์ mompraeva

• Newbie
  • *
เป็นสมาชิกนานแล้วแต่ไม่เคยได้โพสต์ วันนี้รถเริ่มมีอาการเดียวกับหลายๆท่านที่ใช้แก๊ส พอได้มีโอกาสเข้ามาดูจึงรู้ว่าเวป TIIDA เค้ามีความรู้เยอะมาก สำหรับผมนัดคุณกฤษณ์ จะเอารถไปตั้งวาล์ว พรุ่งนี้เช้า (ดีใจมาก :YoyoEmo80: เพราะอยากเอารถมาทำกับพี่เขามาก)

ออฟไลน์ .:HotAoy:.

• Tiida Team Thailand (F)
  • *
  • • No.102 Impul ง๊าบบบ •
คุณกฤษณ์คะ ออยกลับมาจากต่างจังหวัดแล้ว จะเอารถเข้าไปทำพรุ่งนี้อ่ะค่ะ มีคิวมั๊ย โทรไปไม่ติดเลยค่า T T

ออฟไลน์ VT3

• Full Member
รับล้างตู้แอร์ โตโยต้า สามห่วง 1.6 ไหมครับ

ออฟไลน์ numaki

• Tiida Team Thailand (M)
  • Jr. Member
  • *
 :YoyoEmo85: วันนี้เอารถไปตรวจที่อู่ของคุณกฤษณ์ สรุปวาล์วยังไม่มีปัญหา เสียค่าบริการตรวจไป 400 บาท  แต่เสียดายไม่เจอคุณกฤษณ์

ออฟไลน์ pongg007

• http://www.thoon-oil.com
รับทำ นิสสัน กระบะ ฟรอนเทีย ปี 2002 หรือเปล่าครับ

มีน้ำมันซึม ๆ ออกมาจากฝาเครื่องอ่ะครับ
ขายน้ำมันเครื่องสังเคราะห์แท้ 100%
081-5674677
Line ID : thoaon_toffee
http://www.thoon-oil.com
http://www.facebook.com/Thoon.OiL

Ariyath

• บุคคลทั่วไป
MAZDA PROTEGE 1.6 ใช้เวลาตั้งวาล์วนานไหม

ออฟไลน์ him

• Newbie
  • *
ติดออยเครื่องมามีปัญหา  ! เสียงอาแดฟเตอร์ น้ำมันดังมาก ! ขอคำแนะนำหน่อยครับ  ?

ออฟไลน์ Tiida chon

• Newbie
  • *
สงสัยต้องไปเช็ดบางแล้น

ออฟไลน์ De@thNotez

• *
คุณกฤษครับ อาจจะได้เข้าไปไม่อาทิตย์นี้ก็อาทิตย์หน้านะครับ

My Car Tiida Latio 1.6MT  Tune By Autech
http://www.tiida-club.net/smf/index.php/topic,18781.0.html

สงสัยเกี่ยวกับการแต่งทีด้า ตามมาพบกับพวกไราได้ที่ https://www.facebook.com/groups/C11custom

ออฟไลน์ Shino

• Sr. Member
ตอนนี้อู่ย้ายไปอยู่เทพารักษ์ตรงตลาดหนามแดงแล้วนะครับ วันนี้ผมเข้าไปใช้บริการตั้งวาวล์เรียบร้อย บริการดีราคามิตรภาพจิงๆ

ออฟไลน์ tudzi

• Newbie
  • *
ตอนนี้อู่ย้ายไปอยู่เทพารักษ์ตรงตลาดหนามแดงแล้วนะครับ วันนี้ผมเข้าไปใช้บริการตั้งวาวล์เรียบร้อย บริการดีราคามิตรภาพจิงๆ

แหล่มเลยบ้านผมอยู่เทพารักษ์พอดี ใกล้บ้านสบายหายห่วงเลย แต่โทรไปคุยมาเห็นบอกว่าที่อู่คลองตันก็ยังเปิดอยู่

ออฟไลน์ Oad

• *
ถ้าบ่าวาลว์ทรุดเเล้วเปลี่ยนบ่าวาลว์ของ TIIDA 1.6 ราคาอยู่เท่าไหร่ครับ ขอบคุณครับ

red_eyed_man

• บุคคลทั่วไป
สวัสดีครับ

ไม่ได้เข้ามาตอบกระทู้ อัพเดทข้อมูลต่างๆซะนานเลยครับ เนื่องจากงานเยอะมากๆจริงๆครับ ทั้งเรื่องแท๊กซี่ เรื่องรับซ่อมรถ แล้วยังงานที่บริษัทอีก
วันนี้ขอเข้ามาแจ้งข่าวครับ เนื่องจากเพื่อนๆทั้งจากเว็บทิด้าคลับ และจากคลับต่างๆ เข้ามาใช้บริการที่ไทเกอร์แท๊กซี่เป็นจำนวนมากและเพิ่มขึ้นเรื่อยๆ
จนถึงวันนี้ผมรับงานซ่อม โดยเฉพาะตั้งวาล์วและแก้ไขฝาสูบเกินกว่าร้อยคันทุกเดือน บางเดือนก็เกือบสองร้อยคัน จนสถานที่ในอู่ซึ่งเป็นอู่แท๊กซี่
ไม่สามารถรองรับได้ อีกทั้งไม่สามารถรับงานทั้งวันได้เนื่องจากติดขัดความวุ่นวายแท๊กซี่ที่จะเข้ามาซ๋อม เปลี่ยนกะช่วงบ่ายสามโมง จึงจำเป็นต้องย้าย
สถานที่ให้บริการจากอู่พระรามเก้า มาให้บริการ ณ ที่แห่งใหม่ ซึ่งความวุ่นวายน้อยกว่า และผมจะอยู่คอยดูแล สั่งงานช่าง คอยให้คำแนะนำกับท่านเจ้าของรถได้ตลอด
ต้องขออภัยผู้จะมาใช้บริการ และลูกค้าเก่าๆที่อาจจะต้องเดินทางมาไกลขึ้นอีกสักหน่อยครับ โดยอู่ใหม่จะอยู่แถวถนนเทพารักษ์ กิโลเมตรที่ 6 ฝั่งขาเข้า
โดยจะสามารถดูแผนที่ได้ที่หน้าแรกครับ

ปล. ต่อไปนี้ท่านที่โทรมาหา แล้วจะทำการนัดวันเข้ามาเช็ควาล์ว คงจะไม่ต้องได้ยินคำว่าคิวเต็มๆให้เสียอารมณ์อีกแล้วนะครับ

ออฟไลน์ navalairmech

• Newbie
  • *
เอาน้อง ธิดา ไปทำชุดใหญ่มาครับ พี่ใจดีมากครับผมเข้าไปเอาตอนดึกๆก็ไม่มีปัญหา หลังจากรับรถมาเทสต์ทางไกลเลยครับ วิ่งดีมากอย่างกับรถใหม่ เสียงเบาเชียว
ขอบคุณมากครับที่ช่วยรักษาน้อง ธิดา ให้กลับมาสุขภาพดีเหมือนเดิม

ออฟไลน์ tuum

• **
นัดคุณกฤษณ์แล้ว....

จะเอารถเข้าไปวันจันทร์ ที่ 16 ก.ค. นี้...ฮะ

ตื่นเต้นดีใจมาก...รู้สึกเหมือนได้รถที่เครื่องใหม่มาอีกครั้ง

คริ...คริ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 13, 2012, 15:37 โดย tuum »

• **
วันนี้ๆไปมาแล้วเรียบร้อย...ตรวจเช็คพบความเสียหายของวาล์ว...

พี่กฤษณ์บอกว่า....5หมื่นโล ...วาล์วยันแล้ว....แต่สงสัยเหมือนกันว่าทำไมยันเร็วจัง

ก็เลยบอกพี่กฤษณ์ไปว่า...เอาไปขึ้นดอยอินทนนท์มา....แล้วก็ขึ้นภูชี้ฟ้าด้วยโดย..ใช้แก็ส...

พี่ก็เลยอ๋อ....วาล์วไปไวแน่นอน

เห็นช่างผู้ช่วยพี่กฤษณ์อีก 2 คนถอดอุปกรณ์ต่างๆของเครื่องไวมาก...

ตั้งแต่ไปถึงจน...ทำเสร็จ...ก็ใช้เวลาประมาณประมาณ 2- 3 ชั่งโมง...แต่นี่ก็มีรถอยู่ก่อนหน้านี้แล้ว 2 คันฮะ

ไปนั่งๆนอนๆ...รอที่ห้องลูกค้าด้วย แอร์เย็นสบาย...แล้วก็..เล่นกับน้องน้ำหวานสุนัขของพี่กฤษณ์น่าจะเป็นพันธุ์โกล์เด้น

น้องน้ำหวานต้อนรับแขกมาก...

เท่าที่เห็น...ก็คงเจียถ้วยไปด้วย

วัดค่ากำลังอัดที่ได้    กระบอกสูบที่1 เหลือ 9.5      กระบอกสูบที่2 เหลือ 12   
   กระบอกสูบที่ 3 เหลือ 12      กระบอกสูบที่ 4 เหลือ12

ซึ่งค่าปกติของกำลังอัด...พี่กฤษณ์บอกว่ามาตรฐานคือ 15

หลังทำเสร็จไม่ได้วัด...เพราะต้องใช้วิ่งไปก่อนถึงวัดกำลังอัดได้  แตพี่กฤษณ์บอกว่าหลังทำกำลังดีขึ้นแน่

• **
เปิดฝาเครื่องมานำมันดำปี๋...หัวเทียนก็ดูดำๆ...เลยถามพี่กฤษณ์ว่าเปลี่ยนหัวเทียนด้วยเลยได้ไหมพี่กฤษณ์ก็เดินมาดูให้

แล้วบอกว่ายังใช่ได้ไม่ต้องเปลี่ยน....(พอดีใช้รถมา 55000 โล แล้วยังไม่เคยเปลี่ยนเลย)
 อะพี่ว่าไม่เปลี่ยนก็ไม่เปลี่ยน...เชื่อพี่ฮะ

เสร็จจากอู่พี่กฤษณ์แล้ว...ก็เลยมาเปลี่ยนถ่ายนำมันเครื่อง...
แล้วก็จูนแก๊สเช็คระบบแก็สต่อที่ศูนย์นิสสันTKFกระทุ่มแบน..เพราะติดแก็สLPG(Eneergy refrom)จากที่นี่
แล้วก็รอคอยรถอีก  3 ชั่วโมง  ...คงเสร็จเย็นเลยหละ

ออฟไลน์ sattaya

• Newbie
  • *
เมื่อวานพึ่งไปใช้บริการมาครับ 1.8 หลังจากใช้แก๊สมาได้7หมื่นโลก็ได้เวลาตั้งวาล์วครั้งแรก รื้อเยอะจริงๆ  ทำนานกว่าเพื่อนเลย
ผลคือวาล์วยันเยอะมาก ก่อนไปทำมีอาการสั่นเมื่อเข้าเกียร์DและR เร่งไม่ขึ้น เสียงออกปลายท่อปุดปุด
เสร็จออกมาเครื่องเดินเรียบขึ้นเยอะ กดเร่งง่ายขึ้น แต่กำลังกลับมาไม่ถึงกับ 100% เนื่องจากชุดวาล์วมีการสึกหรอบ้างแล้ว แต่ขับแล้วผมว่าOKได้นะ
คุณกฤษณ์บอกใช้ได้อีกระยะนึง ครั้งหน้าคงต้องทำชุดใหญ่ (เตรียมเก็นเงิน) แต่ผมว่าคุ้มครับกับค่าบริการที่เป็นกันเอง
ขอบคุณครับ ที่ช่วยให้รถทีด้าผมกลับมาหายดี

ออฟไลน์ Noomoo

• Newbie
  • *
สอบถามครับ

- ตอนนี้รถผมยังไม่ได้ติด Gas วิ่งไป แค่ 44000 โล (ใช้มา 3 ปี ครึ่ง)  ใช้รถค่อนข้างน้อย รถยังวิ่งดีมากไม่มีปัญหา

- เร็วๆ นี้ มีแผนว่าจะใช้รถเยอะขึ้นหน่อยนึง  น่าจะราวๆ 400 กม. ต่อสัปดาห์ (ก็ไม่เยอะมากเมื่อเทียบกับหลายๆ ท่าน)

- ถ้าจะติด Gas LPG แบบดีๆ แล้ว ใช้ไปเรื่อยๆ  อีกนานไหมครับ กว่าจะได้ไปหาที่อู่   
(ผมใช้แบบ วิ่งต่างจังหวัดไปกลับครั้งละ 100 กิโลเมตร แล้วก็จอดไม่ค่อยได้วิ่งต่อเนื่องไกลๆ มากนัก
 ใช้ความเร็ว 100-120 มีเกินเป็น 130 บ้างนานๆ ที    มีขับเข้าเมืองเจอรถติดบ้างแต่น้อย)

ไม่อยากไปหาบ่อยๆ แค่สักปี ละ 1-2 ครั้ง ก็พอ      เพื่อนๆ คิดว่าผมควรจะติด Gas ดีไหมเนี่ยะ

- ถ้าทำชุดใหญ่ ที่เพื่อนๆ สมาชิกว่ากัน นี่ คือ  ทำเสร็จใช้กันไปยาวๆ เลยหรือเปล่าครับ (หมายถึงทนกว่าของเดิมๆ ใช่ไหมครับ)
เสียค่าใช่จ่ายแพงไหม