ผู้เขียน หัวข้อ: +++ อู่ไทเกอร์แท๊กซี่ รับตั้งวาล์ว ตีบ่า อัพเดตรุ่นรถที่รับทำครับ+++  (อ่าน 79352 ครั้ง)

red_eyed_man

• บุคคลทั่วไป
ถามเรื่องตั้งวาล์ว กับ check ระบบหน่อยครับ
ว่ารถติดแก๊สใช้งานไปเท่าไหร่จึงจะต้อง check แล้วต้อง check ทุกระยะเท่าไหร่
หรือว่าต้องดูอาการรถว่าเป็นแบบไหนถึงจะต้องไปตั้งวาล์วใหม่ครับ
เรื่องตั้งวาล์ว ถ้าเป็นรถที่ใช้น้ำมันอย่างเดียว ระยะเช็คก็จะถูกระบุไว้ในคู่มือรถอยู่แล้วครับว่ากี่หมื่นกิโลเมตร ผมไม่แน่ใจว่าเท่าไหร่ แต่ถ้ากลางๆก็น่าจะสัก 60,000 กม. มั๊งครับ ถ้าใช้แก๊สก็ควรจะเช็คที่ระยะน้อยลงครับ อาการที่บ่งบอกเบื้องต้นก็มีเช่น เครื่องสั่น รอบไม่นิ่ง ซึ่งมันจะมาพร้อมๆกับพละกำลังของรถที่ตกลงไป ถ้าเป็นเกียร์ออโต้อาจจะออกตัวไม่พุ่งเหมือนเดิม แถมด้วยอัตราการสิ้นเปลืองเชื้อเพลิงที่เพิ่มขึ้น แต่ถ้าจะให้แนะนำก็อย่ารอให้ออกอาการก่อนแล้วค่อยนำรถไปปรับตั้งเลยครับ ไม่งั้นอาจจะเสี่ยงต่อความเสียหายอื่นๆตามมาครับ

ออฟไลน์ ส่างปา

• Full Member
ขอบคุณ นะครับ วันนี้ไปปรับตั้งวาล์ว
รถกลับมาสภาพเหมือนก่อนติดแก๊สเลยครับ  :YoyoEmo57:

ตอนนี้ล้างแอร์ ไม่ต้องรื้อคอนโซลออกมาวุ่นวายอีกแล้วครับ แต่ยังสามารถถอดคอล์ยเย็นออกมาล้างข้างนอกให้เอี่ยมได้เหมือนเดิมครับ
      ข้อดี   -  ไม่ต้องกลัวว่าจะรื้อแล้วทำชิ้นส่วนเสียหาย
   -  ไม่ต้องกังวลว่าจะประกอบกลับแล้วไม่เหมือนเดิม
   -  รถไม่ช้ำครับ
   -  สามารถถอดคอล์ยที่เกิดการอุดตัน หรืออาจจะเกิดการรั่วซึมของน้ำยาแอร์ออกมาล้างหรือหากเจอรูรั่วก็พิจารณาเชื่อมซ่อมได้เหมือนกัน
   -  ใช้เวลาเพียงแค่ไม่เกิน 2 ชั่วโมงก็เสร็จครับ
   - 
แต่อย่าลืมครับ ทุกอย่างมีข้อดีก็ต้องมีข้อเสียครับ แล้วก็เป็นนิสัยของผมด้วยที่จะต้องมาบอกทั้งสองด้านครับ
      ข้อเสีย
   -  เนื่องจากการทำงานจะต้องใช้คัตเตอร์กรีดตู้แอร์ให้เป็นช่องเพื่อนำคอล์ยเย็นออกมาครับ เมื่อประกอบเสร็จเข้าไปก็จะใช้ซิลิโคนหรือกาวดำโป๊วร่องรอยที่กรีดเอาไว้ครับ บริเวณที่กรีดถ้าเพื่อนๆไม่ซีเรียสมากยังไงมันก็มองไม่เห็นอยู่แล้วครับ เพราะมันอยู่ใต้พรมแล้วมีชิ้นส่วนกั้นอีกนิดหน่อยอยู่แล้วครับ ปิดพรมเสร็จก็เหมือนเดิมครับ
   -  เนื่องจากเราไม่ได้ถอดตู้ออกมา การซ่อมแซมชิ้นส่วนในตู้ก็ไม่สามารถทำได้ครับ เช่น ติดฟองน้ำช่องแอร์ไหม่แทนของเดิมที่น่าจะหลุดลุ่ยไปตามการใช้งาน

บอกกล่าวมาถึงตอนนี้ ผมก็ต้องขอขอบคุณเพื่อนสมาชิคบอร์ดท่านนึงที่เอารถมาซ่อมกับผม พี่เค้าบอกวิธีนี้ให้ผมครับ พี่เค้ารู้จักกับช่างนิสสันที่ศูนย์ๆหนึ่ง แล้วไหว้วานให้มาล้างแอร์ให้ ช่างเค้าก็ใช้วิธีนี้ พี่เค้าก็นำมาบอกผมอีกทอดนึงครับ ซึ่งมีประโยชน์กับผมอย่างมากมายครับ เพราะเดือนนึงผมต้องล้างแอร์รถแท๊กซี่หลายคันครับ ช่วยประหยัดเวลาได้มากเลยครับ ขอบคุณมากๆครับ

ตอนนี้ไทเกอร์แท๊กซี่เราเปิดบริการส่วนล้างแอร์ขึ้นอีกครั้งแล้วครับ หลังจากปฏิเสธรถจากทิด้าคลับไปหลายท่าน ซึ่งเราจะใช้วิธีนี้เท่านั้นครับ เพื่อนๆที่สนใจทางเลือกนี้ ก็ขอเชิญครับ

ล้างตู้แอร์ แบบถอดมาล้าง ปล่อยน้ำยาเดิมทิ้งทั้งหมด แล้วเติมน้ำยาใหม่มาตรฐาน
ค่าบริการเพียง  1800 บาทครับ  ใช้เวลาไม่เกิน 2 ชั่วโมงครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 26, 2010, 09:08 โดย red_eyed_man »

ออฟไลน์ haruya888

• Newbie
  • *
ราคาไม่แพงครับ เอาไว้จะไปใช้บริการนะครับ

:YoyoEmo57:

ออฟไลน์ ongsa

• Jr. Member
  • **
วันนี้ผมเข้าไปใช้บริการตั้งวาวล์แล้วถูกใจครับ ทั้งการทำงานของช่าง
ที่ทำงานด้วยความชำนาญ ใช้เวลาเพียงไม่นานก็เสร็จ ที่ช้าก็คงรอให้เครื่องเย็นก่อน
เท่านั้นครับ และการให้คำแนะนำแบบจริงใจไม่ได้ยัดเยียดให้เราเสียเงิน
อันไหนที่ไม่จำเป็นก็จะแนะนำให้ใช้ไปก่อน ที่นี่เป็นอีกทางเลือกที่ผมถูกใจครับ

ออฟไลน์ tamn

• Sr. Member
ผมไม่เห็นแผนที่อ่ะคับ ผมอยู่ชอบพระรามเก้า41พอดี
ว่าแต่ถ้ารถวิ่งมา2หมื่นโลนี่ควรจะล้างวิธีไหนดีคับ แบบรื้อหรือไม่รื้อคอนโซลดีคับน้า

ลงแผนที่ให้ใหม่แล้วครับ ยินดีที่ได้รู้จักและให้บริการเพื่อนๆในทิด้าคลับทุกท่านครับ

เรื่องล้างแอร์มีเพื่อนๆโทรมาถามเยอะครับ ว่ารื้อคอนโซลกับไม่รื้อ ควรจะล้างแบบไหนดี ขอให้ข้อมูลแบบตรงไปตรงมา แล้วให้เพื่อนๆไปพิจารณาเองดีกว่านะครับ .........การรื้อคอนโซลออกมา นอกจากจะได้ล้างทุกชิ้นส่วนแล้ว ยังสามารถซ่อมแซมชิ้นส่วนบางอย่างที่หมดสภาพการใช้งานได้ด้วยครับ ยกตัวอย่างเช่น ฟองน้ำบุตามท่อแอร์ซึ่งมักจะเปื่อยยุ่ยไปตามอายุรถ แต่ก็อย่างที่ทราบกันครับ รื้อคอนโซลมันงานใหญ่ครับ หากประกอบไม่ดี ช่างมือหนักไปหน่อย อาจทำชิ้นส่วนเล็กๆน้อยๆเสียหายได้ แถมเสี่ยงกับการเกิดเสียงที่ไม่พึงปรารถนาหลังประกอบอีกครับ ถึงแม้ทางอู่เราจะมั่นใจ ในฝีมือและประสบการณ์การถอด รื้อ-ประกอบคอนโซลซึ่งทำมาเป็นร้อยครั้ง แต่ก็ไม่อาจหลีกเลี่ยงความผิดพลาดเล็กๆน้อยๆได้ครับ ส่วนการล้างแบบไม่รื้อคอนโซลซึ่งใช้วิธีเจาะช่องเอาคอล์ยเย็นออกมาล้าง ถ้าจะเทียบแค่เรื่องผลลัพธ์ที่วัดด้วยความเย็นฉ่ำแล้ว ก็มีค่าเหมือนกันครับ เพราะได้เอาคอล์ยเย็นออกมาล้างเหมือนกัน แต่ที่ไม่สามารททำได้คื่อการล้างตู้ทั้งตู้ ซึ่งหากรถคันนั้นมีปัญหาเรื่องการรั่วซึมของน้ำยาแอร์ บริเวณที่อยู่ภายในตู้แอร์แล้ว อาจจะมีคราบความสกปรกไปติดตามด้านในตู้ก็จะไม่ส่ามารถล้างออกได้หมดครับ แล้วก็อย่างที่บอกครับ ภายในคอนโซลก็มีสิ่งสกปรกเยอะเหมือนกันครับก็จะไม่ได้ล้าง

ปล. ส่วนเรื่องที่ล้างแบบไม่เอาคอล์ยเย็นออกมา ใช้เครื่องล้างก็เป็นอีกทางเลือกที่น่าสนใจอีกเช่นกันครับ ล้างได้สะอาดเหมือนกันครับ เดี๋ยวนี้เครื่องมือเค้าทันสมัยกว่าเมื่อก่อนเยอะครับ แต่จะมีข้อจำกัดตรงที่ว่าหากมีจุดรั่วซึมบริเวณคอล์ยเย็นก็จะไม่สามารถเชื่อม ซ่อมแซมได้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 29, 2010, 20:02 โดย red_eyed_man »

ออฟไลน์ tamn

ขอบคุณครับน้า ว่าแต่การล้างแบบไม่เอาคอล์ยเย็นออกมาโดยใช้ใช้เครื่องล้างนี่ ราคามันแพงป่ะครับ แล้วมันต้องกรีดอะไรมั้ยครับ
ผมกะว่าซัก2หมื่น-หมื่นโลจะล้างน่ะคับ

ออฟไลน์ 911

• Newbie
  • *
ใช้บริการมาแล้วครับ (ตีบ่าวาว & เปลี่ยนทุกอย่างเลย)

ให้คำแนะนำชัดเจนดี & มีน้ำใจลดราคาให้ด้วยครับ

เยี่ยมครับ

Art

ออฟไลน์ TIIDA 4D 1.6S

• **
ใช้บริการมาแล้วครับ ตั้งวาล์ว

ให้คำแนะนำชัดเจนดี & มีน้ำใจ โดยเฉพาะช่างแก้วครับ

เยี่ยมครับ

ออฟไลน์ os-os

• Newbie
  • *
ฝากรถนอนด้วยนะคับ.... :YoyoEmo14:

เด๋วรถเสร็จแล้วจะมารายงานผล

ออฟไลน์ osamagotji

• Newbie
  • *
เอ่อคุณกฤษณ์ครับ ไม่ทราบว่าพรุ่งนี้ช่วงเช้าสะดวกหรือไม่ครับ

ผมโทรไปไม่ติดน่ะครับ ให้ฝากข้อความตลอดเลยครับ

พอดีผมจะเข้าไปให้ช่วยตั้งวาวน่ะครับ

ออฟไลน์ bear-tida

ล้างแอร์แบบไม่ถอด ค่าใช้จ่ายเท่าไรครับ

ออฟไลน์ NPK@HSW

• **
ผมก็กำลังใช้บริการอะไหล่ของพี่เค้าอยู่นะ ราคาเหมาะสมกับความจริง ไม่ยัดเยียดใส่อะไหล่ให้เราเหมือนของศูนย์ แล้วพี่เค้าก็จัดการหาอู่ เป็นธุระให้ทุกอย่าง
ขอบคุณมากนะครับพี่

ออฟไลน์ TOYNEY

• Newbie
  • *
อยากสอบถาม ราคา ในการตีบ่าใหม่ ครับ tiida 1.6 แล้วใช้เวลากี่วันครับ

ออฟไลน์ tuktadiablo

• Tiida Team Thailand (F)
  • *
 :YoyoEmo23: วันเสาร์ที่แล้ว ไปล้างแอร์ ที่บีควิก เอกมัย มา เห็นว่าถูก 800 บาท ออกมา ช่างบอกให้เอาเข้าศูนย์นิสสัีนเช็ค จังหวะสวิชแอร์ เอ ทำไมว้า ก็เช้าเพิ่งออกจากศูนย์นิสสัน ศรีนครินทร์ เปลี่ยนกรองก๊าซมา เห็นให้ล้างแอร์ 1800บาท เออ แพงไปเรยไม่ทำที่ศูนย์นิสสัน
พอจ่าย 800 แล้ว ออกมาสักพัก ก็ปรับแอร์ โห เบอร์4 ทำไมมันทั้งแรงทั้งดังแระสั่น เฮ้ย เกิดไรกะรถช๊านนน มันถอดตู้แอร์ไปทำล้างยังไงนิ รถไม่เหมือนเดิม
สรุป ไม่ไปอีกแล้ว บีควิก ต้องหาเวลาเข้าศูนย์นิสสันให้มันหัวเราะเยอะปะนิ กรรม แล้วจาบอกศูนย์ว่า ไปทำบีควิกเพราะจ่ายถูกว่าครึ่งนึงได้มะนิ
เอ หรอืไป tiger พี่คะ พี่ดูให้ได้ไม๊คะ ว่า แอร์มันเป็นอะไร  :YoyoEmo80:

ออฟไลน์ little angels

• Tiida Team Thailand (M)
  • Hero Member
  • *
  • Impul
สงสัยจะได้ใช้บริการเร็ว ๆ นี้แล้ว อาการรอบไม่นิ่ง เครื่องสั่น ช่วงคิกดาวไม่ค่อยมีกำลัง  แต่พึ่งติดแก๊สมาได้ประมาณ 20,000 โลเองครับแต่ไมล์ตอนนี้จะ 1 แสนแล้ว จะเกี่ยวกับตั้งวาล์ไหมครับ

ต้องขอโทษด้วยนะครับ ที่ไม่ค่อยได้เข้ามาตอบในกระทู้นี้ครับ
แต่ส่วนใหญ่ก็ได้พูดคุยกันทางโทรศัพท์ไปแล้วนะครับ

--- ยินดีที่ได้พูดคุยกับเพื่อนๆที่ทั้งโทรมาและทั้งเมล์มาสอบถามปัญหาเกี่ยวกับรถต่างๆครับ ---

หากเพื่อนๆต้องการแวะเอารถเข้ามาให้ดู หรือจองคิวทำรถ โทรนัดล่วงหน้าหน่อยนะครับ เพราะรถเข้ามาหาจากหลายๆคลับ เยอะจริงๆครับ

ขอบคุณที่ไว้วางใจกับทาง ไทเกอร์แท๊กซี่ครับ

ออฟไลน์ sasi

• Hero Member
ติดแกสที่27000 โล วิ่งมาได้ 38000 โล ใช้ความเร็วที่ 120-140 เพราะวิ่งต่างจังหวัด ตอนนี้เสียงท่อไอเสียดังปูดๆๆๆ ดังชัดเจน ตอนจอดรอไฟแดงเครื่องสั่นเล็กน้อย แต่ท่อไอเสียสั่นมากกว่า เลยปรับมาใช้น้ำมันก็ยังมีอาการเดิมอยู่ ตอนออกตัวรถยังคล่องเหมือนเดิม การเร่งแซงยังทำได้เหมือนเดิม มีปัญหากับวาวล์หรอเปล่าคะ วันที่  1 มีนาคม 2554 นี้จะไปที่อู่ได้ไหมคะ มีคิวหรือเปล่าคะ

ยินดีที่ได้พูดคุยกันครับ เสียดายวันนี้ผมติดงานอยู่ที่อีกอู่นึง เลยไม่ได้เจอกันครับ ถ้ารถมีปัญหาอะไร ก็โทรมาคุยกันได้ตลอดครับ
ปล.เห็นบอกว่าอยู่อยุธยา ผมก็ต้องไปอยุธยา ดูแลรถใหญ่อาทิตย์ละวันเหมือนกันครับ อยู่นครหลวงอ่ะครับ