ผู้เขียน หัวข้อ: ไฟเบรคไม่ติดทั้ง 3 ดวง ... ปัญหาแก้ง่ายๆ ถอดสวิทซ์ไฟเบรคมาทำความสะอาดกันเถอะ  (อ่าน 528 ครั้ง)

ออฟไลน์ knottiida

• Newbie
  • *
สมาชิกใหม่ขอฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับ

เพิ่งสมัครสมาชิกได้ครับ หลังจากรอเมลคอนเฟริมอยู่นาน อิอิ

เพิ่งได้น้องธิดา 5 ประตูมาดูแลไม่นาน โดยรวมก็ประทับใจกับสมรรถนะ

อัตราเร่งปรู๊ดปร๊าดพอตัวเลยทีเดียว

แล้ววันนึงก็เจอปัญหาไฟเบรคไม่ติดเลยทั้ง 3 ดวง

อาการนี้มันสวิทซ์เบรคนี่ ...

ลองดูในคลับเก่าๆ หูยเป็นกันเยอะนะครับ

จริงๆปัญหามันแก้ง่ายนิดเดียว

แต่ก่อนอื่นจะโทษสวิทซ์เบรค  ต้องดูสาเหตุอื่นก่อนนะ

- หลอดไฟเบรคขาด? (เป็นไปได้ยาก ที่จะขาดพร้อมกันทั้ง 3 ดวงครับ)
- ฟิวส์ขาด? ก็ลองเช็คแผงฟิวส์ใต้พวงมาลัยดูนะครับ

----------------------------------------------------------
จำเลยของ DIY วันนี้ ก็คือเจ้าสวิทซ์เบรค มันเป็นสวิทซ์ที่ก้านเบรคมันจะกด-ปล่อย ทำให้ไฟเบรคติด

หน้าตาแบบนี้  ต้องมุดเข้าไปดูใต้คอนโซลนะ

">

• Newbie
  • *
ลองเทสดูก่อนได้

โดยเอามือล้วงไปกดๆ ปุ่มสวิทซ์ตรงขาเบรค ถ้าไฟเบรคติดก็ใช่เลย อาจแค่สวิทซ์สกปรก

ถอดมาล้างเลยครับ

----------------------------------------

วิธีถอด เอามือจับตัวสวิทซ์ แล้วหมุนไป 90 องศา ทวนเข็มนาฬิกา เท่านี้ก็หลุดออกมาแล้ว

">

• Newbie
  • *
แล้วถอดปลั๊กที่สวิทซ์ออก

">

-------------------------------------

ได้มาละ เจ้าตัวปัญหา

แล้วจัดการถอดหน้าคอนเทคข้างในมาล้างครับ โดยถอดเขี้ยวล็อค 2 ข้าง

">

• Newbie
  • *
ข้างในมันจะเป็นแผ่นทองแดงสัมผัส เหมือนสวิทซ์ทั่วไปครับ

ไม่มีอะไรซับซ้อนเลย

ตอนแกะ ก็ระวังชิ้นส่วนมันกระเด็นหายหน่อยละกัน

แล้วล้างทุกอย่างที่ล้างได้เลยครับ

โดยเฉพาะส่วนหน้าคอนแทค

ถ้าไม่รู้ ... ก็ล้างมันทั้งหมดนั่นแหละ อิอิ

------------------------------------------------
สิ่งที่ชาว DIY ขาดไม่ได้ .... contact cleaner ครับ มีหลายหลายยี่ห้อ ก็เลือกที่แบบแห้งเร็ว ไม่ทิ้งคราบ

• Newbie
  • *
เห็นไหมครับ ส่วนขาแผ่นทองแดงมันสกปรก

• Newbie
  • *
ก็เช็ดๆ ล้างๆ ฉีดๆซะ

จุดสัมผัสทั้งหลาย

• Newbie
  • *
ฉีดล้าง

เสร็จเรียบร้อย ก็ประกอบกลับที่เดิม

ตอนใส่ก็ย้อนทางเดิมครับ

ถ้าถอดได้ ใส่ก็ง่ายแล้วล่ะ

----------------------------------------

หลังล้างสวิทซ์ ไฟเบรคก็กลับมาทำงานปกติครับ

แค่นี้ล่ะครับ

DIY ง่ายๆ ทุกคนทำได้แน่นอน

หวังว่าคงมีประโยชน์ไม่มากก็น้อยนะครับ

บายครับ / น็อต

ออฟไลน์ jirawatuttiida

• Newbie
  • *
ตอนตัวนี้ผมเสีย ไฟ engine โชว์เลย -*-
ตอนแรกไม่รู้ว่าโชว์เรื่องอะไร เข้าศูนย์ ก็เห็นเค้าแกะตัวนี้ออกเป็นอะไหล่คืน
หมดไป พันกว่าบาท :YoyoEmo06:

ออฟไลน์ kaijnk

• Hero Member
  • รู้ไหม...ผมลูกใคร?
รถคันเก่าเคยเสียแบบนี้ แต่ไฟเบรคติดค้างทั้งคืน เช้ามาสตาร์ทไม่ได้ต้อง jump batt