ผู้เขียน หัวข้อ: รอยหยดน้ำ  (อ่าน 3398 ครั้ง)

ออฟไลน์ kareem

• Tiida Team Thailand (M)
  • Full Member
  • *
รอยหยดน้ำ
« เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2009, 13:03 »
เพื่อนๆๆมีวิธีไหนที่ลบรอยหยดน้ำที่ติดอยู่บนฝากระโปรงรถ ที่เป็นคราบๆๆ  ทำอย่างไรก็ลบไม่ออก  และมันเกิดจากสาเหตุใด  เป็นเฉพาะฝากระโปรงครับ

ออฟไลน์ chitpon

• Newbie
  • *
Re: รอยหยดน้ำ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2009, 14:29 »
รอคำตอบด้วยครับ เจอปัญหาเดียวกันเลย

ออฟไลน์ SignifeR

• Hero Member
  • *
  • ECO Car 1.2E CVT
    • หนังสือผ้าเสริมพัฒนาการสำหรับลูกน้อย
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2009, 15:21 »
หยดจากไหนอ่ะครับ มีรูปประกอบมั๊ย ?

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2009, 16:27 »
รอยแบบล้างรถแล้วเช็ดไม่แห้ง  แล้วไปตากแดด ประมาณนี้ครับ

ออฟไลน์ HuKAnG

• *
  • WasH@HerE
    • WasH@HerE
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2009, 17:24 »
หาน้ำยาเคลือบสีรถมาใช้ครับ จะลดการเกิดคราบหยดน้ำได้ครับ

รถใหม่พยายามดูแลรักษารถตั้งแต่ได้มานะครับ อนาคตจะได้ไม่ปวดหัว

หาพวก cleaner wax มา คลีนครับ แล้วจะหาย แล้วค่อยเคลือบครับ

น้ำยาก็ดูในหน้าซื้อขายเลยครับ

ออฟไลน์ mr.prasanai

• ไม่ฟันฝ่าอุปสรรค บารมีก็ไม่เกิด
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2009, 17:56 »
เวลาล้าง ถ้าล้างในที่ร่ม ๆ ก็จะลดการก่อตัวคราบหยด น้ำได้ด้วยครับ และตอนที่เครื่องเย็นลงมาหน่อย ความร้อยจากเครื่องทำให้น้ำก่อนตัวเป็นคราบหยดเร็วขึ้น
แล้วก็มีวิธีใช้ตัวน้ำยา หรือ  ตัวแว๊ส แบบที่ข้างบนแนะนำมาครับ
แพ้ กับ ชนะ  ถ้าเราเอาแต่ชนะมันก็จะแพ้ แต่ ถ้าเราปองดองกันมันก็มีแต่ชนะ

• *
  • WasH@HerE
    • WasH@HerE
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2009, 20:30 »
ถ้าเดาไม่ผิด น่าจะเป็นคราบน้ำที่เกิดตอนที่ฝนตก แล้วลุยฝน แล้วก็ปล่อยให้มันแห้งใช่ไหมครับ

ออฟไลน์ Arnon1955

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2009, 08:39 »
คราบน้ำแห้งหลังฝนตกหรือล้างรถ คงต้องลองหาครีมขัดเคลือบสีมาลองลงเองดู ถ้าไม่หายคงต้องไปร้านขัดเคลือบสีช่วยดูให้ อาจต้องใช้เครื่องขัดช่วย

ออฟไลน์ worwear

• Webmaster
  • เจอกระทู้ไม่พึงประสงค์แจ้งลบได้ที่นี่เลยครับ
    • https://www.facebook.com/iShopcase
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2009, 08:56 »
ถ้าเดาไม่ผิด น่าจะเป็นคราบน้ำที่เกิดตอนที่ฝนตก แล้วลุยฝน แล้วก็ปล่อยให้มันแห้งใช่ไหมครับ

อันนี้ช่วงนี้ผมโดนบ่อยเลยครับ กลับมาถึงบ้านแล้วบางทีไม่ได้เช็ดแห้ง :YoyoEmo01:
ละเลยกับรถจริงๆครับช่วงนี้
แบบนี้การเคลือบสีจะช่วยได้ใช่ไหมครับ

ออฟไลน์ Arnon1955

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2009, 09:03 »
ฝนบ้านเราแถวในเขตอุตสาหกรมมตามชานเมืองจะมีฤทธิ์เป็นกรดอ่อนๆ ถ้ารีบเอาน้ำสะอาดจากท่อประปาฉีดล้างออกไปโดยเร็วที่สุดหลังจากรถในบ้านแล้วควรจะทำเพื่อเป็นการถนอมสีรถและสารเคลือบเงา

• *
  • WasH@HerE
    • WasH@HerE
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2009, 17:08 »
เคลือบสีช่วยได้ในระดับนึงครับ แต่ต้องดูแลรักษาหน่อยนะครับ อย่างล้างรถอาทิตย์ละครับ

ล้างเสร็จเช็ดแห้ง ก็เคลือบด้วย สเปร์ย wax ซักหน่อย พวกนี้จะได้ประมาณอาทิตย์ ถ้าไม่ไปลุยโคลนนะครับ

แล้วก็ คลีนรถซัก สองเดือนครั้ง เคลือบสีซัก เดือนละครั้งครับ ลูบดินน้ำมันแล้วแต่เราถ้าลูบแล้วมีเศษทรายยังติดอยู่ก็ลูบครับ

ที่บอกมาข้างต้น สำหรับผู้ที่ไม่มีเวลาและใช้บริการร้านคาร์แคร์นะครับ เพราะถ้าทำบ่อย ๆ เปลืองเงินตายครับ ครั้งนึงก็ หลายร้อยแล้ว

แต่ถ้ามีเวลาและล้างรถเองได้ จะเคลือบทุดอาทิตย์นี้ก็ไม่ว่ากันครับ คราบหยดน้ำก็จะไม่ขึ้น

ออฟไลน์ tuktik

• *
  • สี-ดอ-ดำ-ธรรมดา
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2009, 18:04 »
รถผมสีดำเป็นเพียบแต่ก็เคลือบสีทำเนียนไปก่อน :YoyoEmo38:....ค่าขัดเคลือบมันแรงจริงๆสู้ไม่ไหวครับ :YoyoEmo48:
เฮฮาไปกับทีด้าดำๆ

ออฟไลน์ auaugust

• Tiida Team Thailand (F)
  • *
  • Line, whatapps : 089-1114517 ค่ะ
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2009, 20:39 »
รถผมสีดำเป็นเพียบแต่ก็เคลือบสีทำเนียนไปก่อน :YoyoEmo38:....ค่าขัดเคลือบมันแรงจริงๆสู้ไม่ไหวครับ :YoyoEmo48:

5555  ใช้วิธีเดียวกับอูเลยค่า

แกล้งทำเป็นไม่เห็น  ทำเนียน ๆๆเดินผ่าน 55555555 :YoyoEmo41:

แต่จริง ๆ ถ้าจ้องปุ๊บ โอ้โห  เต็มหน้าฝากระโปรงเลยค่า

รถอูก็สีดำเหมือนกัน  ดูมะจืดเลยค่า 555555555 :YoyoEmo38: :YoyoEmo13:
มุมสีติดโคมไฟน้องทีด้าของอู http://www.tiida-club.net/smf/index.php?topic=6684.0 คลิ๊กๆค่า
รับซื้อ รถยนต์มือสองทุกรุ่น ให้ราคาดีค่ะสนใจติดต่อได้ค่ะ  http://www.tiida-club.net/smf/index.php/topic,31259.0.html

ออฟไลน์ นิรนาม

• *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2009, 20:52 »
ถ้าเ้กิดแล้ว พวกน้ำยาขัดสี ช่วยได้นะครับ

ส่วนทางแก้

1. เคลือบสีรถไว้ จะช่วยลดการเกิดรอยหยดน้ำนะครับ
2. แชมพูล้างรถดีๆ ชัดๆเลยล่ะว่า มันทิ้งคราบน้ำน้อยมากครับ ... แต่ก่อนใช้ แมคไกว Jel ขวดนึง 320 บาท ก็ใช้ได้ แต่จะมีปัญหาเวลาล้างรถตอนกลางวันที่ร้อนๆ หรือ ยามที่ฝากระโปรงหน้ายังร้อน แล้วเช็ดแห้งไม่ทัน รอยหยดน้ำเต็มฝากระโปรงไปหมดครับ
-- พอหมด เลยเปลี่ยนมาใช้ตัว NXT ขวดนึง 500 กว่าบาท คราวนี้ ไม่เจอปัญหาเรื่องรอยหยดน้ำอีกเลยครับ แพงกว่า แต่คุ้มล่ะครับ

ออฟไลน์ auaugust

• Tiida Team Thailand (F)
  • *
  • Line, whatapps : 089-1114517 ค่ะ
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2009, 20:57 »
ถ้าเ้กิดแล้ว พวกน้ำยาขัดสี ช่วยได้นะครับ

ส่วนทางแก้

1. เคลือบสีรถไว้ จะช่วยลดการเกิดรอยหยดน้ำนะครับ
2. แชมพูล้างรถดีๆ ชัดๆเลยล่ะว่า มันทิ้งคราบน้ำน้อยมากครับ ... แต่ก่อนใช้ แมคไกว Jel ขวดนึง 320 บาท ก็ใช้ได้ แต่จะมีปัญหาเวลาล้างรถตอนกลางวันที่ร้อนๆ หรือ ยามที่ฝากระโปรงหน้ายังร้อน แล้วเช็ดแห้งไม่ทัน รอยหยดน้ำเต็มฝากระโปรงไปหมดครับ
-- พอหมด เลยเปลี่ยนมาใช้ตัว NXT ขวดนึง 500 กว่าบาท คราวนี้ ไม่เจอปัญหาเรื่องรอยหยดน้ำอีกเลยครับ แพงกว่า แต่คุ้มล่ะครับ

พี่นิรนามใช้ของแพงนี่เองค่ะ ถึงไม่เกิดปัญหารอยด่างคราบน้ำ  แหะๆ  อูใช้ขวดละไม่ถึงร้อยบาทอ่ะค่ะ  แถมมีคนให้มีอีกต่างหาก :YoyoEmo41:555

มิน่าล่ะ  ล้างรถทีไร  เป็นรอยหยดน้ำทุกทีค่ะ

สงสัยอูต้องลองซื้อของดีดีดูแล้วล่ะค่ะ  น่าจะช่วยได้บ้างนะค๊า

ขอบคุณพี่นิรนามค่า  :YoyoEmo13: :YoyoEmo81:
มุมสีติดโคมไฟน้องทีด้าของอู http://www.tiida-club.net/smf/index.php?topic=6684.0 คลิ๊กๆค่า
รับซื้อ รถยนต์มือสองทุกรุ่น ให้ราคาดีค่ะสนใจติดต่อได้ค่ะ  http://www.tiida-club.net/smf/index.php/topic,31259.0.html

ออฟไลน์ bankmai

• *
  • No.100 & 356 จันทบุรีคับ
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2009, 21:12 »

5555  ใช้วิธีเดียวกับอูเลยค่า

แกล้งทำเป็นไม่เห็น  ทำเนียน ๆๆเดินผ่าน 55555555 :YoyoEmo41:

แต่จริง ๆ ถ้าจ้องปุ๊บ โอ้โห  เต็มหน้าฝากระโปรงเลยค่า

รถอูก็สีดำเหมือนกัน  ดูมะจืดเลยค่า 555555555 :YoyoEmo38: :YoyoEmo13:
ผมว่าเครือบสีรถบ่อยๆๆ ก็ช่วยได้นะ เพราะน้ำยาเครือบสีรถบ้างเครือบครั้งเดียวอย่ไ้ด้ 2-3 เดือน น้ำจะไม่ค่อยเกาะนะคับ
และที่สำคัญอีกอย่างหนึ่งคือ ล้างรถในร่มคับ และเครื่องไม่ร้อน จะไม่เคยเกิดรอยน้ำคับ

• *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2009, 12:22 »
ขอขอบคุณทุกๆๆ ข้อมูลนะครับ  และถ้าไปเคลมรอยต่างๆๆ บนรถของเรา เช่น รอยคราบหยดน้ำ   รอยขนแมว  เราสามารถเคลมประกันก่อนที่จะหมดระยะของประกันได้ไหมครับ

• *
  • WasH@HerE
    • WasH@HerE
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2009, 17:51 »
ขอขอบคุณทุกๆๆ ข้อมูลนะครับ  และถ้าไปเคลมรอยต่างๆๆ บนรถของเรา เช่น รอยคราบหยดน้ำ   รอยขนแมว  เราสามารถเคลมประกันก่อนที่จะหมดระยะของประกันได้ไหมครับ

ไม่ได้แน่นอนครับ เพราะเป็นรอยที่เกิดจากการใช้งานครับ ไม่ได้เกิดจากเฉี่ยวชนครับ  หรืออุบัติเหตุครับ

มันเป็นเรื่อวของการดูแลรักษาครับ

ออฟไลน์ pongsakn

• *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2009, 09:59 »
     ผมก็เป็นที่ฝากระโปรงหน้าเหมือนกัน ต้องล้างฝากระโปรงหน้าให้สะอาด แล้วใช้ cleaner wax  ทำความสะอาด จากน้ำก็ใช้น้ำยาเคลือบสีเคลือบครับ  แต่ถ้าครั้งต่อไป เวลาล้างรถให้เช็ดแห้งที่ฝากระโปรงรถเป็นอันดับแรก  โอกาสเกิดรอยหยดน้ำก็จะน้อยลงครับ  ส่วนอื่นมักไม่ค่อยเป็นถ้าไม่ล้างรถขณะมีแดด