ผู้เขียน หัวข้อ: พ่นกันสนิมของโจตันดีไหม ใครมีความรู้ช่วยบอกหน่อยครับ  (อ่าน 7784 ครั้ง)

ออฟไลน์ toropupai

• Jr. Member
  • **
รบกวนที่นะครับพอดีเพิ่งออกรถมา

ออฟไลน์ BANJOB

• Full Member
1. ไม่เคยได้ยินแฮะ ยี่ห้อนี้
2. ปรกติแล้วซื้อรถเขาก็แถม(แอบบวก)พ่นกันสนิมให้แล้ว ถ้าจะพ่นเพิ่มก็น่าจะเป็นยี่ห้อ
3. แต่จะเปลี่ยนยี่ห้อก็ได้ แต่เนื่องจาก โจตันไม่เคยได้ยิน โดยปรกติแล้ววิทยาการตอนนี้คุณภาพไม่แตกต่าง อาจแตกต่างเล็กน้อยเรื่องคุณลักษณะ แต่โดยรวมแล้วผมว่าเลือกยี่ห้อที่คุ้นเคยแล้วเปิดมานานดีกว่า เพราะเคยใช้ยี่ห้อที่ไม่ค่อยดังเหมือนกัน อยู่ไปสอง สามปี ปิดเฉย

ออฟไลน์ Eak

• Sr. Member
คุณภาพดีมากครับ เชื่อถือได้ ราคาแพงนะครับ

• **
ใครเคยไปพ่นมาบ้าง รบกวนช่วยแนะนำร้านให้หน่อยจิครับ

ออฟไลน์ thunderleopard

• Newbie
  • *
สีกันสนิมยี่ห้อโจตัน ชื่อเฉพาะคือโคทาครับ
ใช้กับทีด้าพ่นแบบหนาๆ เลย ใช้สีแค่ 1 กระป๋องกับน้ำยาทำละลายกระป๋องเล็กราคารวมไม่เกิน 500 จ่ายค่าแรงไปอีก 1000 นึง
ถ้าได้เตรียมผิวท้องรถดีๆ ก่อนพ่น ใช้งานได้เป็น 10 ปี
เพิ่งไปทำมาไม่นานครับ แต่ให้คนที่บริษัททำให้ไม่ได้รับทำทั่วไป
สีนี้มีใช้งานในการพ่นกันสนิมให้กับแท่นน้ำมันและเรือเดินทะเลครับ

• **
ผมเห็นในเว็ปเข้าโพสไว้มีร้าน B-care อยู่แถวสุขสวัสดิ์ แต่ผมก็เอารถรถอีกคันไปลองพ่นแล้วก็ Ok แต่เป็นรถกระบะ 4 ประตู แต่ไม่รู้สำหรับ Tiida ดีหรือเปล่า
ใครมีความเห็นสำหรับร้านนี้เชิญโพสหน่อยครับ ขอบคุณสำหรับทุกความเห็นนะครับ

ออฟไลน์ pongsakn

• Tiida Team Thailand (M)
  • *
  โจตันเป็นยี่ห้อระดับโลกครับ น่าจะเป็นพวก coal tar epoxy แต่ถ้าไม่ได้ใช้รถในที่ใกล้ชายทะเล ผมว่าไม่จำเป็น เนื่องจากถ้าเจอบางเจ้าพ่นไม่ดี ตามจุดบางจุดจะทำให้เกิดเป็นจุดอมน้ำ  แล้วคราวนี้สนิมจะมาเยือนทันที  อันนี้เป็นประสบการณ์จริงครับ

ออฟไลน์ NEMO

พึ่งรู้เหมือนกันว่าเค้าพ่นรถได้ด้วย

น่าจะใช่ตัวเดียวกันนะ http://www.marineandtools.com/marine_paints_coatings/pdf/jotun_coal_tar82.pdf

ที่เคยใช้จะใช้ทาเหล็กที่ต้องอยู่ในสภาพถูกกัดกร่อนมากๆ เช่นฝังดิน ในถังน้ำ ในระบบบำบัดน้ำเสีย ซึ่งทนทานมาก แต่มีข้อแม้นนะครับ

จะต้องเตรียมผิวเหล็กก่อนทาให้สะอาด ที่เคยทำพ่นทรายเลย และสีตัวนี้มีส่วนผสม A และ B + ทินเนอร์พิเศษ ตอนไปทำก็ถามให้ดีแล้วกันนะครับ

แต่พึ่งรู้จริงๆว่าเอามาพ่นท้องรถได้ อ้อ โทรไปถามโจตันประเทศไทยก็ได้ เค้าน่ารักครับ สอบถามได้เลย

ออฟไลน์ SignifeR

• Hero Member
  • *
  • ECO Car 1.2E CVT
    • หนังสือผ้าเสริมพัฒนาการสำหรับลูกน้อย
ผมก็นึกว่าโจตัน ทำแต่สีทาบ้านนะนั่น  :YoyoEmo06: เอ้าท์มาก....

ออฟไลน์ wsi11

• Hero Member
  • As sun goes down I feel the light betray me
พ่นเองครับ ภูมิใจมาก เอารถขี้น hoist แล้วอัดเลย ใช้เกือบกระป๋องได้ ของเพื่อน cefiro ใช้ไป กระป๋องครึ่งมั้ง

เรื่องตลาดพ่นกันสนิม ไม่ค่อยทราบ พ่นเองมันส์ดี พ่นโดนท่อไอเสียไปด้วย กลับมาบ้านเหม็นเลย แต่เหม็นแค่วันเดียวครับ ของที่บริษัท แห้งเร็ว แถมเงียบขึ้นด้วย
Some days I just wanna up and call it quits,
I feel like i'm surrounded by a wall of bricks,
Every time I go to get up I just fall in pits,
My life's like one great big ball of shit,

ออฟไลน์ pongsakn

• *
   ใช่ครับ coal tar epoxy ปกติเขาจะใช้พ่นพวกตัวถังเหล็กที่ต้องแช่อยู่ในน้ำครับ เช่น อุปกรณ์ปั๊มไดร์โว่,เคสซิ่งปั๊มชลประทาน  ซึ่งทั่วไปเขาจะใช้สีกันสนิมลองพื้นที่ตั้วผิวเหล็กก่อน จากนั้นจึงใช้ coal tar epoxy ทาทับ  ถ้าเป็นของ toa ถูกกว่าโจตันเยอะครับ  เคยสั่งมาใช้ที่โรงงาน

winningft

• บุคคลทั่วไป
:kiss: :kiss: :kiss: :kiss:
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2011, 18:32 »
:kiss: :kiss: :kiss: :kiss:

ออฟไลน์ cartoon_2

รบกวนที่นะครับพอดีเพิ่งออกรถมา
ใช้ได้ครับ อู่มาตรฐานทั่วไปใช้กันครับ สำหรับพ่นกันสนิม
ใช้รถเป็นสื่อในการสร้างมิตรภาพ www.cefiro4you.com

ออฟไลน์ shone

• Newbie
  • *
มาชวยยืนยันให้อีกคนครับ ว่า B-Care มีรับทำ แล้วก็ยี่ห้อนี้เชื่อถือได้เลยครับ พ่นไปแล้วลืมไปได้เลยเรื่องสนิม
เหมาะมากกับพวกที่มีภูมิลำเนาริมทะเล มีน้ำเค็ม นำ้กร่อย หรือจังหวัดที่ขึ้นต้นด้วย สมุทร ครับ
ถ้าทำที่ B-Care ผมแนะนำให้เลือกพ่นแบบมีประกันนะครับ เพราะเขาจะพ่นหนากว่่า เต็มกว่า