ผู้เขียน หัวข้อ: Long Exposure Photography: 15 Stunning Examples  (อ่าน 2969 ครั้ง)

ออฟไลน์ ~Rayman~

• Hero Member
  • อยากเสพซูดูสักครั้ง
Long Exposure Photography: 15 Stunning Examples
« เมื่อ: มกราคม 23, 2009, 01:27 »
เห็นว่าสวยดีเลยเอามาให้ดูกัน
เป็นเทคนิคการเปิดหน้ากล้องนานๆ
ใต้รูปมีลงเวลาไว้ด้วยว่าเปิดนานกี่วินาที

ลงห้องนี้ก่อนละกันคับ คนเห็นเยอะดี
หรือถ้าเห็นว่าเหมาะสมที่จะย้ายไปแกลอรี่ก็ตามสะดวกนะค้าบบบบ

Long Exposure Photography: 15 Stunning Examples

Long Exposure Photography is something that can take your breath away when you get it right. Here are some shots to get you inspired (plus some tips below the pics on these techniques).

photo by MumbleyJoe - exposure: 114 sec

Image by Matthew Fang - Exposure: 117.4 sec

image by Paulo Brandão - exposure time: 124 sec

photography by BUR?BLUE - Exposure: 656 sec

Image by Nrbelex - Exposure: Not Given

Photo by MumbleyJoe - Exposure: 20 sec

Image by Insight Imaging: John A Ryan Photography - Exposure: 30 sec

by MumbleyJoe - Exposure: 31.9 sec

Photography by Sara Heinrichs - Exposure: 20 sec

Image by c@rljones - Exposure: 60 minutes

Image by MSH* - Image by 15 sec

Photo by Express Monorail (°O°Joe) - Exposure: 10.9 sec

by Andrew Stawarz - Exposure: Composite of 100 shots - each of 30 seconds

Photo by _mpd_ - Exposure: 23 sec

Image by Dave Smith - Exposure: 253 sec

ออฟไลน์ moo_ple

• Tiida Team Thailand (F)
  • *
  • TTT No. 110 Ja
Re: Long Exposure Photography: 15 Stunning Examples
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 23, 2009, 09:02 »
รูปสวยมากค่ะปอนด์  :YoyoEmo51: อยาดถ่ายได้แบบนี้บ้างจัง  :YoyoEmo38:

ออฟไลน์ toptalen

• Tiida Team Thailand (M)
  • *
Re: Long Exposure Photography: 15 Stunning Examples
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 23, 2009, 09:31 »
โหปอนถ่ายมาเองเลย เจ๋งหว่ะ :YoyoEmo11:
เชื่อใน 1สมอง 2มือ 2ขา ดวงชะตาเป็นไงช่างมัน

ออฟไลน์ kornsung

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 23, 2009, 09:44 »
ขอคารวะก๊าบบ

:YoyoEmo81: :YoyoEmo81: :YoyoEmo81: :YoyoEmo81:

ออฟไลน์ *NAT_ka*

• Sr. Member
  • *
  • !!!..."Nissan Tiida ของเค้าดีจริงๆ"...!!!
    • บริษัทของที่บ้านเองค่ะ ท่านใดสนใจตัวสินค้า ติดต่อได้นะคะ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 23, 2009, 10:32 »
 :YoyoEmo39:สวยงามมั่กๆค่ะ :YoyoEmo53:
No.341....ฌผ 9340 ปิ้นๆ
บริษัทของที่บ้านเองค่ะ ท่านใดสนใจตัวสินค้า ติดต่อได้นะคะ
http://www.napawan04.com

ออฟไลน์ pollex

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 23, 2009, 10:35 »
ดูแล้วเกิดแรงบันดาลใจดี ขอบคุณคร้าบ :YoyoEmo30:

ออฟไลน์ worwear

• Webmaster
  • เจอกระทู้ไม่พึงประสงค์แจ้งลบได้ที่นี่เลยครับ
    • https://www.facebook.com/iShopcase
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 23, 2009, 10:38 »
เก่งจังครับ ต้องอาศัยความตั้งใจ+อกทนด้วยนะนี่

สวย

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 23, 2009, 17:29 »
เอ่ออออ...
ถ้าจะเข้าใจผิดกันหลายคน
ผมไม่ถ่ายเองค้าบบบบบ
พอดีมีน้องเค้าส่งเมวมาให้ดู
เลยเอามาให้ดูกันอีกต่อนึง เพราะมันสวยดี
เผื่อใครดูแล้วเกิดแรงบันดาลใจไปถ่ายรูปสวยๆมาอวดกัน
อิอิ

ออฟไลน์ SmallManBite

• Newbie
  • *
  • I'll be back! (โปรดติดตามตอนต่อไป......)
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 23, 2009, 18:08 »
พี่ปอนค้าบ เอารูปนางแบบ AV แบบ Long Exposure มั่งได้มั้ยคับ
คิดถึงกันบ้างมั้ย ห่างไกลกันไปนานๆ ความสนุกในวันเหล่านั้น มาช่วยกันนำกลับมา

It's not the size of the dog in the fight. It's the size of the fight in the dog.

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 23, 2009, 18:22 »
พี่ปอนค้าบ เอารูปนางแบบ AV แบบ Long Exposure มั่งได้มั้ยคับ

เอิ่มมมม....

ออฟไลน์ DOE

• *
  • Photographer Cefiro-Thailand..รักคนอ่าน..55+
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 23, 2009, 21:48 »
จัดไป...อย่าให้เสีย....

เรื่องกล้อง เรื่องถ่ายภาพ รู้ทุกอย่าง โทรมานะ
086-3364949 / โด
www.DOMEESIT.com

ออฟไลน์ mong_tkd

• *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 23, 2009, 21:56 »
รุปแบบสุดยอดมากมายครับพี่

อยากด้ายแบบนี้มั่งจัง

ออฟไลน์ Dab

• Administrator
  • C11-0016
    • My blog
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 23, 2009, 22:07 »
สวยมากมาย
เยี่ยมๆ

ออฟไลน์ Vyruz©

• *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 24, 2009, 00:23 »
Long Exposure - เปิดหน้ากล้องนาน ๆ แบบนี้ แนะนำ เล่นกะกล้องฟิล์มจะดีกว่า

ใช้กล้องดิจิตอล ระวัง CCD/CMOS จะกลายเป็นกระทะร้อนเน้อ...

ออฟไลน์ Ving-Ving

• *
  • วันนี้ วันหน้่า ก็รัก Tiida เหมืิอนเดิม
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 24, 2009, 16:28 »
สวยจ้า สวยสุดๆ ฝีมือ จริงๆ

:YoyoEmo57:
(~_~) ขับ Tiida ไปหาใครดี (~..~)

ออฟไลน์ Niti M.

• *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 25, 2009, 12:34 »

คุณปอนด์ครับ พอจะเดาได้มั้ยครับว่า เค้าตั้งISOสูงมั้ยครับ แล้วWBเป็นAuto หรือเปล่าครับ แล้วเวลาFocusเค้าโฟกัสครงไหน ขอคำนำแนะหน่อยนะครับ

ออฟไลน์ aumaim

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 25, 2009, 13:59 »

คุณปอนด์ครับ พอจะเดาได้มั้ยครับว่า เค้าตั้งISOสูงมั้ยครับ แล้วWBเป็นAuto หรือเปล่าครับ แล้วเวลาFocusเค้าโฟกัสครงไหน ขอคำนำแนะหน่อยนะครับ

คุณปอนด์มีวิธีการถ่ายรูปแบบนี้แนะนำบ้างไหม๊ค่ะ
เพราะชอบถ่ายรูปเหมือนกันค่ะ รูปที่เอามาลงให้ดูสวยมากๆเลยค่ะ มีอยู่รูปนึงที่ถ่ายที่เป็นก้อนหินนี้เค๊าใช้ ไฟฉายระบายแสงใช่หรือป่าวค่ะ ขอคำแนะนำด้วยนะ :YoyoEmo44:

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มกราคม 25, 2009, 21:41 »

คุณปอนด์มีวิธีการถ่ายรูปแบบนี้แนะนำบ้างไหม๊ค่ะ
เพราะชอบถ่ายรูปเหมือนกันค่ะ รูปที่เอามาลงให้ดูสวยมากๆเลยค่ะ มีอยู่รูปนึงที่ถ่ายที่เป็นก้อนหินนี้เค๊าใช้ ไฟฉายระบายแสงใช่หรือป่าวค่ะ ขอคำแนะนำด้วยนะ :YoyoEmo44:

เอิ่มม... ยังไงก็ย้ำอีกทีนะคับว่า
ภาพพวกนี้ ผมไม่ได้เป็นคนถ่ายนะคับ
แต่ว่าพอจะรู้วิธีคร่าวๆ อยู่บ้าง

เรื่องisoน่าจะสัก 100-200 noiseจะได้ไม่มาก่อกวนมากมาย
แต่อย่างที่มีสมาชิกท่านนึงบอกไว้ว่า
Long Exposure - เปิดหน้ากล้องนาน ๆ แบบนี้ แนะนำ เล่นกะกล้องฟิล์มจะดีกว่า

ใช้กล้องดิจิตอล ระวัง CCD/CMOS จะกลายเป็นกระทะร้อนเน้อ...
ตามนี้นะคับ

ส่วนเรื่องwbนี่ก็แล้วแต่ว่าอยากได้ภาพออกมายังไงก็ปรับเอาเลยคับเพราะwbแต่ละอันให้อุณหภูมิสีไม่เหมือนกัน
ชอบอันไหนเอาอันนั้นเลยคับ

โฟกัสไม่ค่อยมีผลกับภาพแบบนี้เท่าไหร่เพราะส่วนมากจะใช้ Fแคบๆ ทำให้ชัดทั้งภาพอยู่แล้วอะคับ
จะไปมีผลก็ตอนใช้วัดแสงคับ

ส่วนวิธีถ่ายก็แนะนำให้ใช้ขาตั้งกล้องคับ สำหรับ SLR ก็หาสายลั่นชัตเตอร์หรือรีโมทมาใช้ดีกว่า
เพราะต้องกดกันนาน เอามือกดแช่ไว้ กล้องสั่นแน่นอน
เทคนิคก็คล้ายๆกับเวลาเราเอาไปถ่ายรูปตอนมืดๆ แล้วเอาไฟมาวาดๆอะคับ
เปิดหน้ากล้องนานๆ slr ก็ปรับใช้เป็น ชัตเตอร์B แล้วก็จับเวลาเท่าที่ต้องการเลยคับ

คร่าวๆเท่านี้นะคับ เด๋วรอเพื่อนๆคนอื่นมาเสริมให้คับ

ออฟไลน์ doc. love dog

• *
  • ต่ายจ้า no.125
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มกราคม 25, 2009, 21:53 »
 :YoyoEmo80: แจ่มๆๆๆมั่กๆ :YoyoEmo18:

ออฟไลน์ DOE

• *
  • Photographer Cefiro-Thailand..รักคนอ่าน..55+
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มกราคม 26, 2009, 00:48 »
ตามนี้นะคับ

ส่วนเรื่องwbนี่ก็แล้วแต่ว่าอยากได้ภาพออกมายังไงก็ปรับเอาเลยคับเพราะwbแต่ละอันให้อุณหภูมิสีไม่เหมือนกัน
ชอบอันไหนเอาอันนั้นเลยคับ

โฟกัสไม่ค่อยมีผลกับภาพแบบนี้เท่าไหร่เพราะส่วนมากจะใช้ Fแคบๆ ทำให้ชัดทั้งภาพอยู่แล้วอะคับ
จะไปมีผลก็ตอนใช้วัดแสงคับ

ส่วนวิธีถ่ายก็แนะนำให้ใช้ขาตั้งกล้องคับ สำหรับ SLR ก็หาสายลั่นชัตเตอร์หรือรีโมทมาใช้ดีกว่า
เพราะต้องกดกันนาน เอามือกดแช่ไว้ กล้องสั่นแน่นอน
เทคนิคก็คล้ายๆกับเวลาเราเอาไปถ่ายรูปตอนมืดๆ แล้วเอาไฟมาวาดๆอะคับ
เปิดหน้ากล้องนานๆ slr ก็ปรับใช้เป็น ชัตเตอร์B แล้วก็จับเวลาเท่าที่ต้องการเลยคับ

คร่าวๆเท่านี้นะคับ เด๋วรอเพื่อนๆคนอื่นมาเสริมให้คับ

อย่าลืมผ้าดำ...บางครั้งก็จำเป็น  :YoyoEmo20:

เรื่องกล้อง เรื่องถ่ายภาพ รู้ทุกอย่าง โทรมานะ
086-3364949 / โด
www.DOMEESIT.com